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DIBAJI YA WAZIRI WA ELIMU

Serikali ya Kenya imejitolea kuhakikisha kuwa malengo ya sera kuhusu elimu, mafunzo, na utafiti yanatimiza malengo ya Katiba ya
Kenya ya 2010, Ruwaza ya Kenya 2030, Sera ya Mtaala ya Kitaifa 2019, Malengo ya Maendeleo Endelevu ya Umoja wa Mataifa na
Mikataba ya Kikanda na ya Kimataifa ambayo Kenya ni mshirika. Katika kutimiza lengo la Elimu ya Msingi, Wizara ya Elimu
imefanikiwa kutekeleza hatua kwa hatua Mtaala wa Kiumilisi katika viwango vya Chekechea, Shule ya Msingi na Shule ya Junia.

Utekelezwaji wa Mtaala wa Kiumilisi, unahusisha kuangalia mara kwa mara jinsi unavyotekelezwa ili kutathmini ufanisi wake. Miaka
mitano baada ya kutekelezwa kwake, tathmini tamati ya utekelezaji ilifanywa katika shule za msingi ili kubainisha ufanisi wake kama
inavyopendekezwa katika Utaratibu wa Mtaala wa Elimu ya Msingi (BECF). Serikali ya Kenya iliunda Tume ya Rais ya Elimu ya
kushughulikia masuala mbalimbali yanayoathiri sekta ya elimu nchini mwaka wa 2022. Tume hii ilitoa mapendekezo mbalimbali
yaliyochangia marekebisho ya mtaala. Mapendekezo ya tume hii, ripoti za tathmini za mwisho zilizofanywa, mapendekezo kutoka kwa
washikadau, na wale wanaotekeleza mtaala yalisababisha hatua ya kufanya marekebisho katika mtaala pamoja na kuchunguza upya
masomao Yyaliyopendekezwa.

Mitaala ya Gredi ya Tisa inaendeleza umilisi walioupata wanafunzi kufikia mwisho wa Gredi ya Nane. Aidha, inatoa fursa kwa
wanafunzi kuendelea kutalii na kukuza uwezo wao wanapojiandaa kujiunga na Daraja ya Juu ya Shule za Upili.

Mtaala huu unaeleza Malengo ya Elimu ya Kitaifa, kauli kiini, matokeo ya kijumla na maalum yanayotarajiwa kwa kila somo, pamoja na
mada na mada ndogo. Mtaala huu pia unabainisha shughuli za ujifunzaji zilizopendekezwa, maswali dadisi yaliyopendekezwa, umilisi wa
kimsingi unaokuzwa, masuala mtambuko, maadili, shughuli ya huduma ya kijamii inayochangia ujifunzaji na vigezo na viwango vya
kuzingatia katika kutathmini.

Ni matumaini yangu kuwa, mashirika yote ya serikali na wadau wengine wa elimu watatumia mtaala kuandaa utekelezaji fanifu na wenye
tija wa Mtaala wa Kiumilisi.
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DIBAJI YA KATIBU MKUU
Wizara ya Elimu imetekeleza Mtaala wa Kiumilisi ulioanza mwaka wa 2019. Gredi ya Tisa ndiyo kiwango cha mwisho cha Shule ya Junia
katika mpangilio mpya wa elimu.

Mtaala wa Gredi ya Tisa unaendeleza utekelezaji wa Mtaala wa Kiumilisi kutoka Gredi ya Nane. Sifa kuu ya daraja hii ni mtaala
mpana unaomwezesha mwanafunzi kutalii talanta, hamu na uwezo wake kabla ya kuchagua mkondo wa masomo katika Daraja ya Juu ya
Shule za Upili. Hili ni muhimu sana katika kutimiza ruwaza na lengo la mabadiliko ya mtaala yanayoendelea kama ilivyoelezwa katika
Mswada Elekezi Nambari 1 wa mwaka 2019 wenye mada: Kuelekea kufikia Elimu Bora, Faafu na Jumuishi na Mafunzo kwa Maendeleo
Endelevu Nchini Kenya. Mswada huu unafafanua mabadiliko kutoka kwa mtaala unaolenga kupokeza maarifa hadi mtaala unaolenga
Kukuza uwezo wa kila Mwanafunzi.

Kwa hivyo, mtaala wa Gredi ya Tisa unakusudiwa kuimarisha ukuaji wa mwanafunzi katika umilisi wa kimsingi wa Mtaala wa
Kiumilisi ambao ni: mawasiliano na ushirikiano, uwazaji kina na utatuzi wa matatizo, ubunifu, uraia, ujuzi wa kidijitali, hamu ya ujifunzaji
na kujiamini.

Mtaala huu unatoa mapendekezo ya shughuli za ujifunzaji husishi na tofautishi kuambatana na mada ndogo mbalimbali na vipengele
vingine vya Mtaala wa Kiumilisi. Mtaala pia unapendekeza nyenzo za kufundishia pamoja na mbinu mbalimbali za kutathminia.
Inatarajiwa kuwa mtaala huu utawaongoza walimu kikamilifu kuwaelekeza wanafunzi kufikia matokeo yanayotarajiwa katika Gredi ya
Tisa na kuwaandaa kuingia katika Daraja ya Juu Shule za Upili. Vilevile, ni matumaini yangu kuwa walimu watautumia mtaala huu
kuufanva niifunzaii kywa wa kuvutia, wenye kuchangamsha na wenye kufurahisha.

DKT. BELIO KIPSANG’, CBS

KATIBU MKUU

IDARA YA SERIKALI YA ELIMU YA MSINGI
WIZARA YA ELIMU




SHUKRANI

Sheria Nambari 4 ya 2013 (iliyorekebishwa 2019) ya Taasisi ya Ukuzaji Mitaala Kenya (KICD) inaipa mamlaka Taasisi kukuza mitaala na
nyenzo za utekelezaji wa mtaala kwa elimu ya msingi na taasisi za elimu na mafunzo. Mchakato wa ukuzaji mtaala wa kiwango chochote cha
elimu huhusisha utafiti wa kina, ulinganishi wa kimataifa na uhusishaji mkubwa wa wadau. Kupitia kwa mchakato uliopangwa kikamilifu na wa
mashauriano, Taasisi ilibuni Mtaala wa Kiumilisi (CBC) kama ilivyoelezwa katika Utaratibu wa Mtaala wa Elimu ya Msingi (BECF) 2017,
ambao unaitikia mahitaji ya karne ya 21 na matamanio yanayoelezwa katika Katiba ya Kenya ya 2010, Ruwaza ya Kenya 2030, Itifaki ya Jumuia
ya Afrika Mashariki pamoja na Malengo ya Maendeleo Endelevu ya Umoja wa Mataifa.

KICD hupata ufadhili kutoka kwa Serikali ya Kenya ili kuwezesha kufikia kikamilifu majukumu na utekelezaji wa mipango ya serikali na sekta za
Wizara ya Elimu. Taasisi pia inapata msaada kutoka kwa washirika wa maendeleo unaolenga miradi mahususi. Mtaala wa Gredi ya Tisa uliofanyiwa
marekebisho, umeandaliwa kwa ufadhili wa Benki ya Dunia kupitia mpango wa Kenya Primary Education Equity in Learning Programme
(KPEELP) ulio chini ya uelekezi wa Wizara ya Elimu. Kwa hivyo, Taasisi inatoa shukrani za dhati kwa msaada kutoka kwa Serikali ya Kenya kupitia
Wizara ya Elimu na washirika wengine wa maendeleo kwa sera na msaada wa mali na mikakati. Taasisi inatoa shukrani za kipekee kwa Waziri wa
Elimu, Katibu Mkuu katika Idara ya Serikali ya Mafunzo ya Awali na Elimu ya Msingi.

Tungependa kuwashukuru wakuza mitaala wa Taasisi na wafanyakazi wengine, walimu wote na wakufunzi walioshiriki kama wanajopo katika
ukuzaji wa mitaala. Nashukuru pia Mashirika Huru ya Serikali (SAGAs) na wawakilishi wa wadau mbalimbali kwa michango yao katika kuuandaa
Mtaala wa Gredi ya Tisa. Kwa mintarafu hii, tunatambua msaada wa Afisa Mkuu Mtendaji wa Tume ya Kuwaajiri Walimu (TSC) na Afisa Mkuu
Mtendaji wa Baraza la Kitaifa la Mitihani nchini Kenya (KNEC) kwa usaidizi wao katika mchakato mzima wa kuuandaa mtaala. Mwisho,
tunamshukuru Mwenyekiti wa Baraza la Taasisi ya Ukuzaji Mitaala Kenya (KICD) na wanachama wengine wa Baraza kwa uelekezi wao wa mara
kwa mara katika mchakato huu.

Tunawahakikishia walimu wote, wazazi na wadau wengine kuwa mtaala huu utaelekeza ipasavyo utekelezaji wa Mtaala wa Kiumilisi katika Gredi
ya Tisa na uandaaji wa wanafunzi kwa Daraja ya Juu Shule za Upili.

<8

PROF. CHARLES O. ONG’ONDO, PhD, MBS
MKURUGENZI/AFISA MTENDAJI MKUU
TAASISI YA UKUZAJI MITAALA KENYA




YALIYOMO

DIBAJI YA WAZIRI WA ELIMU ..ot b e bbb e b e nn e ii
DIBAJI YA KATIBU MEKUUL ... ..ot bbb b bbb e b s b e a bbb b s b e n s \Y%
ST L0 ] S ¥ L TR PP PRI %
MALENGO YA KITAIFA YA ELIMU NCHINTKENY A Lottt viii
MGAD WA VIPINDI ...ttt bbbtk e b e st h e b e 4R bt AR oAb £ e ae e e b e e R e e Rt e Rt e bt et e e b e e bt e e nne e b e e neanes X
[ I I 1 1 PP PR OPRT PP Xi
MATOKEO YA KNUMLA YANAYOTARAJIWA KATIKA SHULE YA JUNIA ... ..o Xii
MWONGOZO WA KUTUMIA VITABU VYA KUSOMA KATIKA SHULE YA JUNIA ..o XVi
1.0 USAFT WA IMAZINGIRA ettt h ke bbb e b e e bt e h e oAb e oAbt e a e e R e e bt e s st AR e e bt e e st e bt e bt e et e be et e e sneaneene e 1
2.0 MAZOEZI YA VIUNGO VYA MWILL ...ttt bbbt b e st e aneenne e 9
3.0 UTUNZAIL WA WANY AMA ettt bbbt e e b e e E e e b e e bt e e e h st e b e e bt be et e nne e 17
4.0 UTUNZAIN WA MALTASIL ..tk b bt b e bt b bbb e b e ab e ne e 25
5.0 MITAZAMO HAST YA KIJINSIA Lottt b bbbt et b e be e n s 33
6.0 USALAMA BARABARANI ... bbbt h bt b et b e e b e bbb e et e b e bt b b 41

Vi



7.0 HUDUMA KATIKA ASASI ZA KIJAMIT ..ot s 50

9.0 MATUMIZI YA VIFAA VYA KIDUITALI KATIKA BIASHARA ..o 68
10.0 KUKABILIANA NA MSONGO WA MAWAZO .....coiiiiiiii i 76
11.0 HAKI ZA KIBINADAMU ...t bbb h bbb bt b e b e sb e b s et e e r e b 84
12.0 MAGONJWA YANAYOTOKANA NA MIENENDO YA MAISHA ... oo 94
MWONGOZO WA VIGEZO NA VIWANGO VYA KUTATHMINIA ULIOPENDEKEZWA ..o 127

MUHTASARI WA MBINU ZA KUTATHMINI, NYENZO ZA KUFUNDISHIA NA
MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAL ..o 139

vii



MALENGO YA KITAIFA YA ELIMU NCHINI KENYA

Elimu nchini Kenya inatakiwa:

Kukuza na kustawisha utaifa, uzalendo na kuendeleza umoja wa kitaifa

Nchini Kenya kuna jamii zenye mila, dini na tamaduni mbalimbali lakini tofauti hizi hazifai kuzitenganisha. Lazima
waweze kuishi na kutangamana kama Wakenya. Elimu ina jukumu kuu la kuwezesha vijana kujenga hisia za uzalendo
na utaifa kwa kuondoa mivutano na kukuza mielekeo chanya ya kuheshimiana itakayowezesha jamii kuishi pamoja
kwa utangamano na kujenga uzalendo ili kuchangia uhai wa taifa.

1.

Kukidhi mahitaji ya kijamii, kiuchumi, kiteknolojia na viwanda yanayochangia maendeleo ya kitaifa
Elimu inafaa kuwaandaa vijana wa nchi kutekeleza wajibu wenye umuhimu katika maisha nchini.

a)

b)

Mahitaji ya Kijamii

Elimu nchini Kenya lazima iwatayarishe vijana kwa mabadiliko ya mielekeo na mahusiano ambayo yanahitajika kwa
maendeleo ya haraka ya uchumi wa kisasa. Kuna uwezekano wa kuwa na mapinduzi kimyakimya ya kijamii kutokana
na maendeleo ya haraka ya usasa. Elimu inapaswa kuwasaidia vijana kujirekekebisha kutokana na mabadiliko haya.
Mahitaji ya kiuchumi

Elimu nchini Kenya inafaa kukuza raia walio na stadi, maarifa, ujuzi na sifa za kibinafsi zinazohitajika kuhimili
maendeleo ya kiuchumi. Kenya inajenga uchumi huru na wa kisasa ambao unahitaji wafanyakazi wa kutosha, walio
na maarifa yanayohitajika na wa humu nchini.

Mahitaji ya Kiteknolojia na ya kiviwanda

Elimu nchini Kenya inafaa kuwapa vijana stadi na mielekeo inayohitajika kwa maendeleo ya kiviwanda. Kenya
inatambua mabadiliko ya haraka ya kiviwanda na kiteknolojia yanayofanyika, hasa katika ulimwengu

ulioendelea. Tunaweza kuwa sehemu ya maendeleo haya ikiwa mfumo wetu wa elimu utalenga kimakusudi maarifa,
stadi na mielekeo itakayotayarisha vijana kwa mabadiliko yanayoendelea ulimwenguni.
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Kutoa nafasi ya kujiendeleza na kujitosheleza
Elimu inapaswa kumwezesha mtu kutambua, kukuza na kuimarisha kipawa chake ili aweze kujiendeleza na kujitosheleza. Inafaa
kuwawezesha watoto kukuza uwezo wao. Kipengele muhimu cha maendeleo ya kibinafsi ni ujenzi wa tabia ifaayo.

Kuwawezesha wananchi kuimarisha maadili na amali za kijamii na kidini
Elimu inakusudiwa kukuza maarifa, stadi na mielekeo itakayoimarisha upataji wa maadili na kuwasaidia watoto kukua wakiwa
wenye nidhamu, wanaojitegemea na raia wakamilifu.

Kuimarisha usawa wa kijamii na uwajibikaji

Usawa wa kijamii kwa mfano, usawa wa kijinsia huimarika watu wa jamii na jinsia zote wanapopata elimu sawa. Elimu inafaa
ikuze usawa wa kijamii na uwajibikaji wa kijamii kutokana na mfumo wa elimu unaowezesha fursa sawa ya elimu kwa wote.
Inafaa kuwapa watoto wote fursa mbalimbali na zilizo na changamoto kwa mazoezi ya pamoja na ushirika katika huduma za
kijamii bila kujali jinsia, uwezo au mazingira ya kijiografia.

Kukuza uthamini wa tamaduni mbalimbali nchini Kenya
Elimu inafaa kutoa nafasi kwa wanaosoma kuelewa, kuthamini, kukuza na kudumisha tamaduni faafu na kudondoa zile potofu
kulingana na jamii ya wakati uliopo ili kujenga jamii ya Kisasa.

Kuimarisha utambuzi wa uhusiano wa kimataifa na kukuza mwelekeo chanya kwa mataifa mengine
Kenya kama nchi mojawapo ya jamii ya kimataifa inakusudia elimu iwaelekeze Wakenya kutambua na kuthamini mahusiano
ya kimataifa kwa kuzingatia mikataba, uwajibikaji, haki na manufaa yanayoambatana na ushirika huo.

Kustawisha mwelekeo chanya kuhusu afya bora na uhifadhi wa mazingira

Elimu inakusudiwa kujenga mielekeo ifaayo miongoni mwa vijana kuhusu udumishaji wa afya bora na mazingira kwa
kujiepusha na mienendo inayoweza kudhuru afya ya mwili na akili. Elimu inafaa pia kuimarisha mielekeo chanya kuhusu
ukuzaji na uhifadhi wa mazingira. Inafaa kuwaelekeza vijana wa Kenya kukubali haja ya mazingira safi.
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Pre-Technical Studies
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MATOKEO YA KIJUMLA YANAYOTARAJIWA KATIKA KIWANGO CHA KATI CHA ELIMU YA MSINGI

Kufikia mwisho wa kiwango cha kati cha elimu, mwanafunzi aweze:

1. kutumia ujuzi wa kusoma na kuandika, ujuzi wa kuhesabu na kufikiri kimantiki ifaavyo katika kujieleza

2. kuwasiliana kikamilifu katika miktadha mbalimbali

3. kudhihirisha ujuzi wa kijamii, pamoja na tunu za kiimani na kimaadili kwa ajili ya mahusiano mema

4. kutalii, kubadilisha, kusimamia na kutunza mazingira ifaavyo kwa ajili ya ujifunzaji na maendeleo endelevu
5. kufanya usafi, kufuata kanuni zifaazo za usafi na lishe ili kuimarisha afya

6. kudhihirisha mienendo ya kimaadili na kuonyesha uraia mwema kama wajibu wa kiraia

7. kuonyesha ridhaa kwa mirathi mingi na tofauti ya kitamaduni nchini ili kuleta mshikamano wa kimahusiano
8. kudhibiti masuala mtambuko katika jamii ifaavyo

9. kutumia ujuzi wa kidijitali ifaavyo kwa madhumuni ya mawasiliano na ujifunzaji.

KAULI KIINI

Somo la Kiswahili litampa mwanafunzi wa Shule ya Junia umilisi katika shughuli za kila siku. Umilisi huu utajengea haiba na
uwezo wake wa kuwasiliana na kuhusiana katika jamii, Kitaifa na kimataifa. Aidha, litamwendeleza kielimu na kumwandaa kwa
ulimwengu wa kazi. Somo hili litampa mwanafunzi hamasa ya kumudu na kufurahia lugha na fasihi kwa kuzihusisha na tajriba
na mazingira yake. Hali kadhalika, litampa mwanafunzi maarifa ya kijamii na kitamaduni. Mwanafunzi ataweza kujieleza na
vilevile kupata fursa ya kutoa huduma kwa jamii.
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MATOKEO YA KIJUMLA YANAYOTARAJIWA KATIKA SHULE YA JUNIA

Kufikia mwisho wa Shule ya Junia, mwanafunzi aweze:

1.

Nk~ WN

kujieleza ipasavyo kwa kutumia lugha ya Kiswahili kwa njia ya maandishi na mazungumzo
kuwasiliana ipasavyo katika miktadha mbalimbali ya kijamii

kujenga desturi ya kusoma na kufasiri maandishi kwa ufasaha

kutumia lugha kiubunifu kusimulia na kuandika tungo mbalimbali

kushiriki katika shughuli za kijamii zinazochangia ujifunzaji

kutumia teknolojia ipasavyo katika ujifunzaji na mawasiliano ili kukuza ujuzi wa Kidijitali
kutumia maadili yanayohitajika maishani kupitia stadi za lugha ya Kiswabhili

kufurahia na kuthamini lugha ya Kiswahili kama lugha rasmi, ya taifa na kimataifa.
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MUHTASARI WA MADA NA MADA NDOGO

Mada Mada Ndogo Idadi ya Vipindi

Vilivyopendekezwa
Kusikiliza na 1.1.1 Kausikiliza na Kujibu: Mjadala 2
Kuzungumza 2.1.1 Kusikiliza kwa Kina: Sauti /b/ na /mb/

3.1.1 Semi: tashbihi, sitiari na methali

4.1.1 Semi: Vitendawili na nahau

5.1.1 Ufahamu wa Kusikiliza

6.1.1 Kusikiliza kwa Kufasiri

7.1.1 Kusikiliza kwa Kutathmini

8.1.1 Uzungumzaji wa Kushawishi

9.1.1 Kausikiliza kwa Kina: Sauti /j/ na /nj/

10.1.1 Mazungumzo: Malumbano ya Utani

11.1.1 Uzungumzaji katika Sherehe

12.1.1 Ufahamu wa Kusikiliza

13.1.1 Mazungumzo: Mawaidha

14.1.1 Mazungumzo: Mawaidha

15.1.1 Kusikiliza kwa Kutathmini

Kusoma 1.2.1 Kusoma kwa Ufahamu: Simulizi

2.2.1 Kusoma kwa Mapana: Matini ya kujichagulia

3.2.1 Kusoma kwa Kina: Ushairi

4.2.1 Kusoma kwa Ufasaha

5.2.1 Kusoma kwa Ufahamu

6.2.1 Kusoma kwa Kina: Ushairi

NINININININININDININDININDINDININDINDINDINDINDINDIDN

7 .2.1 Ufupisho
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8.2.1 Kusoma kwa Kina: Ushairi

9.2.1 Kusoma kwa Ufahamu: Kifungu cha Kushawishi

10.2.1 Kusoma kwa Kina: Ushairi

11.2.1 Kusoma kwa Mapana: Matini ya kujichagulia

12.2.1 Kusoma kwa Ufasaha

13.2.1 Kusoma kwa Kina: Ushairi

14.2.1 Kusoma kwa Ufahamu

15.2.1 Ufupisho

Kuandika

1.3.1 Viakifishi: Koloni na Semi koloni

2.3.1 Insha za Kiuamilifu: Barua ya Kirafiki

3.3.1 Insha za Kubuni: Masimulizi

4.3.1 Insha za Kubuni: Masimulizi

5.3.1 Insha za Kiuamilifu: Shajara

6.3.1 Insha za Kubuni: Methali

7.3.1 Insha za Kubuni: Maelezo

8.3.1 Viakifishi: Mabano na Kistari Kifupi

9.3.1 Insha za Kubuni: Masimulizi

10.3.1 Barua ya Kuomba Kazi

11.3.1 Insha za Kubuni: Maelezo

12.3.1 Hotuba ya Kushawishi

13.3.1 Insha za Kubuni: Maelezo

14.3.1 Insha za Kiuamilifu: Shajara

15.3.1 Kujibu Baruapepe
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Sarufi 1.4.1 Vihusishi: Vihusishi vya Mahali na Vihusishi vya Wakati 2
2.4.1 Vihusishi: Vihusishi vya -a Unganifu na Vihusishi vya Sababu 2
3.4.1 Vihusishi: Vihusishi Vilinganishi na Kihusishi na 2
4.4.1 Nyakati na Hali: -ki- ya masharti na -ka- ya kufuatana kwa vitendo 2
5.4.1 Hali za Masharti: Hali ya masharti -nge- na Hali ya masharti - 2

ngali-
6.4.1 Vielezi: Vielezi vya Namna na Vielezi vya Wakati 2
7.4.1 Vielezi: Vielezi vya Mahali na Vielezi vya Idadi 2
8.4.1 Ngeli na Upatanisho wa Kisarufi: Ngeli ya U-ZI na Ngeli ya 2

YA-YA
9.4.1 Ngeli na Upatanisho wa Kisarufi: Ngeli ya LI, KU, PA-KU-MU 2
10.4.1 Vinyume vya Vihusishi 2
11.4.1 Mnyambuliko wa Vitenzi: Kauli ya: Kutendana, Kutendeana na

Kutendesha
12.4.1 Aina za Sentensi: Sentensi tata 2
13.4.1 Ukanushaji: Hali ya masharti -nge-, -ngali- na -ki- 2
14.4.1 Udogo na Ukubwa wa Nomino 2
15.4.1 Usemi Halisi na Usemi wa Taarifa 2

Jumla ya vipindi 120

Kumbuka: Idadi ya vipindi vilivyopendekezwa kwa kila mada ndogo vinaweza kuwa vichache au vingi kutegemea na
muktadha.
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MWONGOzZO WA KUTUMIA VITABU VYA KUSOMA KATIKA SHULE YA JUNIA

Lengo la Vitabu vya Kusoma katika Shule ya Junia

Utanzu ulioteuliwa wa kusomwa katika Gredi ya Tisa ni Diwani ya Mashairi. Matokeo yanayotarajiwa:

a)  kukuza jadi ya usomaji miongoni mwa wanafunzi jambo ambalo ni muhimu miongoni mwa wanafunzi katika maisha yao
ya ujifunzaji,

b)  kuwaandaa wanafunzi kusoma fasihi katika somo la Kiswahili katika mkondo wa Sayansi ya Jamii katika Shule ya Juu,

c) kuwatanguliza wanafunzi katika vipengele vya kimsingi vya fasihi ambavyo ni muhimu katika maisha ya kila siku, tukijua
kwamba wengine watasoma fasihi katika Daraja ya Juu Shule za Upili.

Kufunza vitabu vya Kusoma katika Shule ya Junia

Wanafunzi katika shule ya Junia:

a)  wataongozwa kusoma vitabu mbalimbali ili kuwapa nafasi ya kuingiliana na dhana na stadi katika mtaala. Hii itawaweka
katika hali ya kupata stadi za kuzungumza, kusikiliza, kusoma, kuandika na sarufi mwanzoni,

b)  wanatarajiwa kwamba wataingiliana na tanzu mbalimbali ili kuwa na uzoefu na dhana za kimsingi za fasihi ili
kujiburudisha na pia kukuza mazoea ya usomaji,

c¢) hawapaswi kushirikishwa katika uhakiki wa kazi za fasihi kwa undani.

Ni muhimu kukumbuka kuwa ni vitabu tu vilivyoidhinishwa na KICD vinavyopaswa kusomwa kulingana na viwango lengwa.

Tathmini ya Vitabu vya Kusoma

Kama inavyopendekezwa katika mtaala, tathmini endelevu na tamati haipaswi kuegemea vitabu vyovyote teule. Hii ni kwa
sababu vitabu hivi vya kusoma SIO vitabu teule vya fasihi au setbooks kama vinavyojulikana. Tathmini inapaswa kuwa wazi na
ya vipengele vya kimsingi kulenga dhana za kimsingi kama zinavyoelekezwa katika mtaala. Zaidi ya hayo, tathmini inapaswa
kufanywa kwa njia ambayo kila mwanafunzi atakuwa na nafasi sawa bila kujali ni kitabu gani ambacho mwanafunzi amesoma.

XVi



1.0 USAFI WA MAZINGIRA

Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Ujifunzaji Lililopendekezwa
1.1 Kusikiliza na | 1.1.1 Kusikiliza | Kufikia mwisho wa mada Mwanafunzi aelekezwe: Je, unazingatia
Kuzungumza na Kujibu ndogo, mwanafunzi aweze: o kutambua vipengele vya nini wakati wa
a) kutambua vipengele vya kuzingatia katika kusikiliza kusikiliza na
Mjadala kuzingatia katika mjadala, kuchangia
kusikiliza mjadala, e kutambua vipengele vya mjadala?
(Vipindi 2) b) kutambua vipengele vya kuzingatia katika kuchangia

kuzingatia katika
kuchangia mjadala,

c) kushiriki mjadala kwa
kuzingatia vipengele
vifaavyo katika
kusikiliza na kuchangia
mijadala,

d) kuchangamkia kushiriki
katika mijadala ya
miktadha mbalimbali.

mjadala,

kusikiliza au kutazama
mjadala kuhusu suala lengwa
katika kifaa cha kidijitali,
kueleza vipengele vya
kusikiliza na kuchangia
mjadala vilivyozingatiwa
katika mjadala aliosikiliza,
kushiriki mjadala kuhusu
suala lengwa akiwa na
wenzake akizingatia
vipengele vifaavyo vya
mjadala.




Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuchangia ipasavyo katika shughuli za ujifunzaji
kuhusu kusikiliza na kujibu mjadala.

Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kama vile redio na kanda za sauti katika kusikiliza
mijadala mbalimbali.

Ubunifu: mwanafunzi anapotumia mitindo anuwai kuwashawishi wenzake katika mjadala kuhusu suala lengwa.
Kujiamini: mwanafunzi anapochangia mjadala ipasavyo.

Maadili:

Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika shughuli za kikundi.

Upendo: mwanafunzi anapoheshimu zamu ya wengine katika mazungumzo.

Uwajibikaji: mwanafunzi anapovitunza vifaa vya kidijitali anavyotumia katika kusikiliza au kutazama mjadala.
Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:

Elimu ya mazingira na tabia nchi: mwanafunzi anaposhiriki katika mjadala kuhusu suala lengwa.
Elimu ya afya ya kujikinga: mwanafunzi anaposhiriki katika mjadala kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine:

Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya kusikiliza na kujibizana aliyojifunza katika somo la Kiswahili na ujifunzaji wa
dhana hiyo katika somo la English.

Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la usafi wa mazingira na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la
Integrated Science na Agriculture.




Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Ujifunzaji Lililopendekezwa
1.2 Kusoma | 1.2.1 Kusoma | Kufikia mwisho wa mada Mwanafunzi aelekezwe: Unafanya nini ili

kwa Ufahamu

Kifungu cha
Simulizi

(Vipindi 2)

ndogo, mwanafunzi aweze:

a)

b)

c)

d)

kudondoa habari
mahususi katika kifungu
cha simulizi,

kupanga matukio
yanavyofuatana katika
kifungu cha simulizi,
kufanya utabiri na ufasiri
kutokana na kifungu cha
simulizi,

kueleza maana ya
msamiati kama
ulivyotumiwa katika
kifungu cha simulizi,
kuchangamkia kujibu
maswali ya ufahamu ili

kukuza uelewa wa habari.

kutambua habari mahususi katika
kifungu cha simulizi kuhusu
suala lengwa,

kudondoa habari mahususi katika
kifungu cha simulizi,

kupanga matukio yanavyofuatana
katika kifungu cha simulizi,
kutabiri matukio katika kifungu
cha simulizi kutokana na picha
au matukio,

kufasiri habari kutokana na
kifungu cha simulizi,

kueleza maana ya maneno au
msamiati kulingana na matumizi
yake kimuktadha,

kutunga sentensi akitumia
msamiati wa suala lengwa kwa
usahihi na kuwasomea wenzake
au kuwatumia mtandaoni ili
wazitolee maoni.

kupata habari
zilizo katika
kifungu cha
simulizi kwa
usahihi?

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapochangia kikamilifu na kushirikiana na wenzake katika shughuli za
ujifunzaji kuhusu usomaji wa kifungu cha simulizi.




¢ Kujiamini: mwanafunzi anapoweza kutumia msamiati wa suala lengwa ipasavyo kutunga sentensi sahihi.
o Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi akitumia msamiati wa suala lengwa.

Maadili:

¢ Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika shughuli za kikundi.

¢ Upendo: mwanafunzi anapokubaliana na maoni ya wenzake na kushirikiana nao katika shughuli za ujifunzaji darasani na
katika kikundi.

o Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kutunza kifaa cha kidijitali.

Masuala Mtambuko:
e Elimu ya mazingira na tabia nchi: mwanafunzi anaposoma matini kuhusu suala lengwa.
o Elimu ya afya ya kujikinga: mwanafunzi anaposoma matini kuhusu suala lengwa na kuzingatia ujumbe.

Uhusiano na Masomo Mengine:

¢ Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kusoma kwa ufahamu na ujifunzaji wa stadi hiyo katika somo la English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la usafi wa mazingira na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la
Integrated Science na Agriculture.




Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Maswali Dadisi
Yanayotarajiwa Ujifunzaji Yaliyopendekezwa
1.3 Kuandika | 1.3.1 Viakifishi | Kufikia mwisho wa mada | Mwanafunzi aelekezwe: 1. Je, alamaya
ndogo, mwanafunzi e kutambua alama ya koloni na semi koloni
e Koloni aweze: koloni katika sentensi au vifungu hutumiwa wapi
Semi koloni | a) kutambua alama ya kwenye matini andishi au za katika
koloni na semi koloni Kidijitali, maandishi?
(Vipindi 2) katika matini, o kueleza matumizi ya koloni na semi | 2. Je, alamaya
b) kueleza matumizi ya koloni katika matini, semi koloni
koloni na semi koloni | e  kusahihisha kifungu ambacho hutumiwa vipi
katika matini, hakijatumia alama ya koloni na katika
c) kutumia alama ya semi koloni ipasavyo, maandishi?

koloni na semi koloni
ipasavyo katika
matini,

d) kufurahia matumizi
yafaayo ya alama ya
koloni na semi koloni
katika matini
mbalimbali.

¢ kuandika daftarini mwake au
kwenye kifaa cha kidijitali, sentensi
au kifungu kifupi kuhusu suala
lengwa na masuala mengine kwa
kutumia alama ya koloni na semi
koloni ipasavyo,

e kuwasomea wenzake kazi yake au
kuwasambazia kwenye mtandao ili
waitolee maoni,

e kumweleza mzazi au mlezi wake
kuhusu sentensi au vifungu
alivyoandika vilivyo na matumizi
mbalimbali ya alama za koloni na
semi koloni.




Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

o Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki na wenzake katika kusahihisha vifungu walivyoandika.
o Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kuandika kifungu na kukisambaza mtandaoni.
o Ubunifu: mwanafunzi anapoandika vifungu vyenye matumizi yafaayo ya alama za koloni na semi koloni.

Maadili:

¢ Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
o Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

e Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:
¢ Elimu ya mazingira na tabia nchi: mwanafunzi anapoandika kifungu kuhusu suala lengwa.
o Elimu ya afya ya kujikinga: mwanafunzi anapoandika Kifungu kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya uakifishaji aliyojifunza katika somo la Kiswahili na yale amejifunza kuhusu
dhana hiyo katika somo la English.

o Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la usafi wa mazingira na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la
Integrated Science na Agriculture.




Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Maswali Dadisi
Yanayotarajiwa Ujifunzaji Yaliyopendekezwa
1.4 Sarufi | 1.4.1 Vihusishi Kufikia mwisho wa mada Mwanafunzi aelekezwe: 1. Je, ni wakati
ndogo, mwanafunzi aweze: | ¢ kutambua vihusishi vya mahali gani tunatumia
¢ Vihusishi a) kutambua vihusishi na vya wakati kutoka kwa kapu vihusishi vya
vya mahali vya mahali na vya maneno, mti maneno, chati, mahali?
¢ Vihusishi vya wakati katika matini, vitabu au katika tarakilishi, 2. Je, vihusishi vya
wakati b) kutumia vihusishi vya | e kutambua vihusishi vya mahali wakati
mahali na vya wakati na vya wakati katika sentensi au vinatumika
(Vipindi 2) ipasavyo katika matini, vifungu kwenye vitabu au wakati gani?
c) kuchangamkia tarakilishi kwa kuvipigia mstari

matumizi yafaayo ya
vihusishi vya mahali
na vya wakati katika
matini mbalimbali.

au kuvikolezea wino,

e kujaza nafasi katika sentensi au
vifungu kwa kutumia vihusishi
vya mahali na vya wakati
ipasavyo,

e kutunga sentensi au vifungu
vifupi kwa kutumia vihusishi
vya mahali na vya wakati
akizingatia masuala mtambuko
mbalimbali likiwemo suala la
usafi wa mazingira,




e kumsomea mzazi au mlezi wake
sentensi au vifungu alivyotunga
ili amtolee maoni.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za ujifunzaji kuhusu vihusishi
husika.

o Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kutambua vihusishi vya mahali na wakati.

e Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi akitumia vihusishi vya mahali na wakati.

Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika mchakato wa ujifunzaji wa vihusishi vya mahali na vya
wakati.

e Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani.
Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za ujifunzaji.

Masuala Mtambuko:

e Elimu ya mazingira na tabia nchi: mwanafunzi anapotunga sentensi kuhusu suala lengwa.

e Elimu ya afya ya kujikinga: mwanafunzi anapoandika sentensi au kifungu kuhusu suala lengwa kwa kutumia vihusishi
mbalimbali.

Uhusiano na Masomo Mengine:

o Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya vihusishi vya mahali na vya wakati na yale amejifunza kuhusu dhana hizo
katika somo la English.

o Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la usafi wa mazingira na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la
Integrated Science na Agriculture.




2.0 MAZOEZI YA VIUNGO VYA MWILI

Sauti /b/ na /mb/

(Vipindi 2)

ipasavyo ili kuzitofautisha
kimatamshi,

b) kutamka vitanzandimi
vyenye sauti /b/ na /mb/
ipasavyo,

c) kuunda vitanzandimi
vyepesi vyenye sauti /b/ na
/mb/,

d) kuchangamkia matamshi
bora ya sauti /b/ na /mb/
katika mazungumzo ya
kawaida.

e kusikiliza na kutamka
vitanzandimi vyepesi
vinavyohusisha matamshi ya
sauti /b/ na /mb/ katika kifaa
cha kidijitali kama vile simu,
redio,

e kubuni vitanzandimi vyepesi
vinavyohusisha sauti /b/ na
/mbl/,

e kuwasomea wenzake
vitanzandimi alivyobuni ili
wamtolee maoni.

Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za | Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Ujifunzaji Lililopendekezwa
2.1 Kusikiliza 2.1.1 Kusikiliza | Kufikia mwisho wa mada Mwanafunzi aelekezwe: Kutamka maneno
na kwa Kina ndogo, mwanafunzi aweze: e kutambua sauti /b/ na /mb/ yenye sauti /b/ na
Kuzungumza a) kutamka sauti /b/ na /mb/ katika maneno na vifungu, /mb/ ipasavyo

kuna umuhimu
gani?

lengwa.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:
e Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kusikiliza vitanzandimi vyenye sauti lengwa.
¢ Ubunifu: mwanafunzi anapobuni vitanzandimi vyepesi akitumia maneno yenye sauti lengwa.

¢ Kujiamini: mwanafunzi anapotamka vitanzandimi ipasavyo yenye sauti lengwa.

e Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapowasomea wenzake vitanzandimi alivyobuni kwa kuhusisha matamshi bora ya sauti




Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika mchakato wa ujifunzaji.
e Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kutunza kifaa cha kidijitali anachotumia.

e Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za ujifunzaji.

Masuala Mtambuko:
Afya ya mtu binafsi: mawanafunzi anapobuni vitanzandimi akizingatia suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya matamshi bora aliyojifunza katika somo la Kiswahili na yale amejifunza kuhusu
dhana hiyo katika somo la English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la mazoezi ya viungo vya mwili na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo
la Creative Arts and Sports.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Maswali Dadisi
Yanayotarajiwa Ujifunzaji Yaliyopendekezwa
2.2 Kusoma |2.2.1 Kusoma | Kufikia mwisho wa mada | Mwanafunzi aelekezwe: 1. Unazingatia nini
kwa Mapana ndogo, mwanafunzi e kuteua matini kuhusu suala unapojichagulia
aweze: linalomvutia, matini ya
Matini ya a) kufafanua ujumbe wa | ¢ kusoma matini aliyojichagulia na kusoma?
kujichagulia matini aliyosoma, kutambua vipengele vyake 2. Ni mambo gani
b) kutambua msamiati muhimu, unayofaa kufanya
(Vipindi 2) uliotumiwa katika o kufafanua ujumbe wa matini unaposoma
matini ya kujichagulia, aliyosoma kwa ufupi, matini ya

) kutumia ipasavyo
msamiati unaotokana
na matini aliyosoma,

d) kujenga mazoea ya
kusoma matini
mbalimbali za
kujichagulia.

kutambua msamiati uliotumiwa
katika matini aliyojichagulia kwa
kutumia kamusi kutafuta maana
za maneno asiyoyajua,

kutunga sentensi akitumia
msamiati katika matini
aliyoisoma na kuziwasilisha
darasani ili wenzake wazitolee
maoni,

kusakura mtandaoni na
kujichagulia matini ya kusoma
kisha afafanue maana ya
msamiati na ujumbe katika matini
hiyo.

kujichagulia?
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

o Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za ujifunzaji.

¢ Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutunga sentensi kutokana na msamiati wa matini ya kujichagulia.

¢ Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi akitumia msamiati aliojifunza.

e Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapojichagulia matini ya kusoma na kutafuta maana za maneno asiyoyajua kwenye
kamusi.

o Ujuzi wa Kidijitali: mwanafunzi anaposakura mtandaoni na kujichagulia matini ya kusoma.

Maadili:
o Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kutafuta na kusoma matini.
o Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutunga sentensi akitumia msamiati aliojifunza.

Masuala Mtambuko:
o Afyaya mtu binafsi: mwanafunzi anaposoma matini ya kujichagulia kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha kusoma kwa mapana katika somo la Kiswahili na yale amejifunza kuhusu usomaji huo
katika somo la English.

¢ Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la mazoezi ya viungo vya mwili na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo
la Creative Arts and Sports.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli | Swali Dadisi
Yanayotarajiwa za Ujifunzaji Lililopendekezwa
2.3 Kuandika |2.3.1Inshaza | Kufikia mwisho wa mada ndogo, Mwanafunzi aelekezwe: Unazingatia nini
Kiuamilifu mwanafunzi aweze: e kutambua ujumbe unapojibu barua
a) kutambua ujumbe unaoafiki unaoafiki anapojibu barua | ya Kirafiki?
Barua ya katika kujibu barua ya kirafiki, ya kirafiki,
kirafiki b) kueleza lugha inayofaa katika | e kueleza lugha inayofaa
kujibu barua ya kirafiki, kujibu barua ya kirafiki,
c) kufafanua muundo unaofaa e kujadili muundo wa
(Vipindi 2) katika kujibu barua ya kirafiki, kujibu barua ya Kirafiki

d) kujibu barua ya kirafiki
akizingatia ujumbe, lugha na
muundo ufaao,

e) kujenga mazoea ya kujibu
barua ya kirafiki katika maisha
ya kila siku.

akishirikiana na wenzake,
kujibu barua ya kirafiki
akizingatia ujumbe, lugha
na muundo ufaao,
kusomea wenzake barua
aliyoiandika ili waitolee
maoni.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:
e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za ujifunzaji kuhusu kujibu barua

ya kirafiki.

Ubunifu: mwanafunzi anapoandika barua ya kujibu barua ya kirafiki.
Kujiamini: mwanafunzi anapowasomea wenzake barua aliyoandika.
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Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika mchakato wa ujifunzaji.

¢ Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
o Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:
o Afyaya mtu binafsi: mwanafunzi anapoandika barua kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine:
o Mwanafunzi anaweza kuhusisha uandishi wa barua ya kirafiki katika somo la Kiswahili na yale amejifunza kuhusu

uandishi huo katika somo la English.
o Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la mazoezi ya viungo vya mwili na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo

la Creative Arts and Sports
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji | Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Lililopendekezwa
2.4 Sarufi | 2.4.1 Vihusishi | Kufikia mwisho wa mada | Mwanafunzi aelekezwe: Vihusishi vya -a
ndogo, mwanafunzi o kutambua vihusishi vya -a unganifu na | unganifu na vya
o Vihusishivya | awWeze: o vya sababu kutok_a kwa k_apu maneno, | sahahy
_a unganif a) kutambua vihusishi mti maneno, chati au katika tarakilishi, vinatofautianaje?
N vya -a unganifu na e kutambua vihusishi vya -a unganifu na
* Vihusishi vya vya sababu vya sababu katika sentensi au vifungu
sababu katika matini, kwenye vitabu au tarakilishi kwa
b) kutumia vihusishi vya kuzipigia mstari au kuzikolezea wino,
(Vipindi 2) -a unganifu na vya o kutunga sentensi au vifungu vifupi kwa

sababu ipasavyo
katika matini,
¢) kuchangamkia

matumizi yafaayo ya
vihusishi vya -a
unganifu na vya
sababu katika
mawasiliano.

kutumia vihusishi vya -a unganifu na
vya sababu akizingatia masuala
mtambuko mbalimbali likiwemo suala
la mazoezi ya viungo vya mwili,
kumsomea mzazi au mlezi wake
sentensi au vifungu alivyotunga ili
amtolee maoni.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:
e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za ujifunzaji kuhusu vihusishi.

e Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kutambua vihusishi vya -a unganifu na vya sababu.
e Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuhusu suala lengwa akitumia vihusishi vya -a unganifu na vya sababu.
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e Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomtajia mzazi au mlezi wake vihusishi vya -a unganifu na vya sababu katika
mazingira ya nyumbani.

Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

e Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
o Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

e Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:
Afya ya mtu binafsi: mwanafunzi anapotunga sentensi au kifungu kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya vihusishi katika somo la Kiswahili na yale amejifunza kuhusu dhana hiyo katika
somo la English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la mazoezi ya viungo vya mwili na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo
la Creative Arts and Sports .
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3.0 UTUNZAJI WA WANYAMA

Mada Mada Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Maswali Dadisi
Ndogo Yanayotarajiwa Ujifunzaji Yaliyopendekezwa
3.1 Kusikiliza na | 3.1.1 Semi | Kufikia mwisho wa mada Mwanafunzi aelekezwe: 1. Tunatumia
Kuzungumza ndogo, mwanafunzi aweze: e kueleza maana ya tashbihi, sitiari mbinu gani za
e Tashbihi |[a) kueleza maanaya na methali, lugha katika
o Sitiari tashbihi, sitiari na methali [ ¢ kutambua tashbihi, sitiari na kuwasilisha
e Methali ili kuzipambanua, methali kutoka kwenye tungo tungo za fasihi
b) kutambua tashbihi, sitiari simulizi, kapu la semi, au kifaa simulizi?
(Vipindi 2) na methali katika matini cha kidijitali, 2. Kwa nini
ya fasihi simulizi, e kutumia vifaa vya kidijitali tunatumia
c) kueleza matumizi ya kusakura matumizi ya tashbihi, tashbihi, sitiari
tashbihi, sitiari na methali sitiari na methali katika tungo za na methali
katika matini ya fasihi fasihi simulizi, kuwasilisha
simulizi, o kujadili na mwenzake matumizi ya tungo za fasihi
d) kutumia tashbihi, sitiari tashbihi, sitiari na methali simulizi?
na methali katika alizotafiti mtandaoni,
uwasilishaji wa tungo za | e kushiriki katika uwasilishaji wa
fasihi simulizi, tashbihi, sitiari na methali,
e) kuchangamkia matumizi |e kujadiliana na mzazi au mlezi
ya tashbihi, sitiari na wake kuhusu tashbihi, sitiari na
methali katika tungo za methali katika jamii yake.
fasihi simulizi.
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:
e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za ujifunzaji kuhusu tashbihi, sitiari
na methali.

e Ubunifu: mwanafunzi anapowasilisha tashbihi, sitiari na methali kwa mitindo anuwai.

e Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapojadiliana na mzazi wake kuhusu tashbihi, sitiari na methali katika jamii yake.

e Uraia: mwanafunzi anapojifunza kuhusu tashbihi, sitiari na methali za jamii yake na kuzithamini.

o Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kusikiliza tashbihi, sitiari na methali na
kuzichanganua.

Maadili:

e Uzalendo: mwanafunzi anapoelezea tashbihi, sitiari na methali za jamii yake na kuzionea fahari.

e Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.

o Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia darasani.

e Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:

e Elimu ya utunzaji wa wanyama: mwanafunzi anaposhiriki na wenzake kutambua tashbihi, sitiari na methali kuhusu suala
lengwa.

e Elimu ya kifedha: mwanafunzi anapowazia kuhusu umuhimu wa wanyama.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha tungo za fasihi simulizi katika somo la Kiswahili na yale amejifunza kuhusu tungo hizo
katika somo la English.

¢ Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la utunzaji wa wanyama na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la
Agriculture.
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Mada Mada Ndogo | Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Maswali Dadisi
Yanayotarajiwa Ujifunzaji Yaliyopendekezwa
3.2 Kusoma | 3.2.1 Kusoma | Kufikia mwisho wa mada Mwanafunzi aelekezwe: 1. Je, shairi
kwa Kina ndogo, mwanafunzi aweze: | e kutafiti maana ya shairi vitabuni au ulilowahi
a) kueleza maana ya shairi mtandaoni ili kulitofautisha na tungo kusoma lilikuwa
Ushairi ili kulitofautisha na nyingine, linazungumzia
e Sifaza tungo nyingine, ¢ kujadili na wenzake sifa za ushairi nini?
ushairi b) kujadili sifa za ushairi kama utanzu wa fasihi andishi, . Unavutiwa na
kama utanzu wa fasihi | ¢ kusoma mashairi katika diwani nini unaposoma
(Vipindi 2) andishi, iliyoteuliwa na mwalimu na kueleza shairi?

c)
d)

kueleza sifa za ushairi
katika shairi,

kufurahia kuchambua
ushairi kama utungo wa
fasihi.

sifa za ushairi katika mashairi hayo,
kuwasomea wenzake sifa alizotambua
katika mashairi aliyoyasoma ili
wamtolee maoni.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:
e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapowasomea wenzake shairi.

¢ Kujiamini: mwanafunzi anapowasomea wenzake sifa za shairi alilosoma.

e Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anaposakura mtandaoni shairi na kuchambua sifa zake.

o Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anaposoma shairi na kuchambua sifa zake.
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Maadili:

Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:
e Elimu ya utunzaji wa wanyama: mwanafunzi anaposoma shairi kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha usomaji wa kina katika somo la Kiswahili na usomaji huo katika somo la English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la utunzaji wa wanyama na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la
Agriculture.
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Mada Mada Ndogo | Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji | Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Lililopendekezwa
3.3 3.3.1Insha Kufikia mwisho wa mada Mwanafunzi aelekezwe: Unafanya nini
Kuandika | za Kubuni ndogo, mwanafunzi aweze: e kutambua vipengele vya kufafanulia unaposimulia
a) kutambua vipengele vya ujumbe wa simulizi, jambo ili ujumbe
Masimulizi kufafanulia ujumbe wa e kusoma kielelezo cha insha ya wako upate
insha ya masimulizi, masimulizi na kufafanua ujumbe kupitia | kueleweka zaidi?
(Vipindi 2) b) kufafanua ujumbe wa kwa utangulizi, Kiini na hitimisho,

insha ya masimulizi
kupitia kwa utangulizi,
Kiini na hitimisho,

c) kufafanua ujumbe wa
insha ya masimulizi
kupitia kwa wahusika,

d) kuandika insha ya
masimulizi kwa
kuzingatia ujumbe na
muundo ufaao,

e) kufurahia kufafanua
ujumbe wa insha ya
kusimulia ili kufanikisha
maelezo.

kusoma kielelezo cha insha ya
masimulizi kwenye matini za aina
mbalimbali na kufafanua ujumbe
kupitia kwa wahusika,

kuandika insha ya masimulizi daftarini
mwake au katika kifaa cha kidijitali
akizingatia ufafanuzi ufaao wa ujumbe
kupitia kwa utangulizi, Kiini, hitimisho
na wahusika,

kuwasomea wenzake insha aliyoandika
darasani au awasambazie kwenye vifaa
vya kidijitali ili waitolee maoni,
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kusahihisha insha ya masimulizi.

o Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusambazia insha.

e Ubunifu: mwanafunzi anapoandika insha ya masimulizi akizingatia ufafanuzi ufaao wa ujumbe kupitia kwa wahusika.
¢ Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kuandika insha na kuwasomea wenzake.

Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

e Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
e Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:
e Elimu ya utunzaji wa wanyama: mwanafunzi anapoandika insha ya kubuni kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha uandishi wa insha ya masimulizi katika somo la Kiswahili na uandishi huo katika somo la
English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la utunzaji wa wanyama na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la
Agriculture.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Ujifunzaji Lililopendekezwa
3.4 Sarufi | 3.4.1 Vihusishi Kufikia mwisho wa mada Mwanafunzi aelekezwe: Vihusishi
ndogo, mwanafunzi aweze: |e kuchopoa vihusishi vilinganishi na | vilinganishi na
e Vihusishi a) kutambua vihusishi kihusishi na katika kapu maneno, kihusishi na
vilinganishi vilinganishi na kihusishi mti maneno, chati au katika huchangia vipi
na katika matini, tarakilishi, katika

¢ Kihusishi na

(Vipindi 2)

b) kutumia vihusishi
vilinganishi na kihusishi
na ipasavyo katika
matini,

c) kuchangamkia kutumia
vihusishi vilinganishi na
kihusishi na katika
mawasiliano ya kila
siku.

kutambua vihusishi vilinganishi na
kihusishi na katika sentensi au
vifungu kwenye vitabu au tarakilishi
kwa kuzipigia mstari au kuzikolezea
wino,

kutunga sentensi au vifungu kwa
kutumia vihusishi vilinganishi na
kihusishi na akizingatia suala
lengwa na masuala mtambuko
mbalimbali,

kumtajia mzazi au mlezi wake
kihusishi na na vihusishi
vilinganishi katika mazingira ya
nyumbani.

mawasiliano?

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:
e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za ujifunzaji kuhusu aina za

vihusishi.
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Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kutambua vihusishi vilinganishi na kihusishi na.
Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua vihusishi vilinganishi na kihusishi na katika matini na kuvitungia sentensi

sahihi na vifungu.
e Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomtajia mzazi au mlezi wake vihusishi vilinganishi na kihusishi na katika mazingira

ya nyumbani.

Maadili:
e Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
e Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:
Elimu ya utunzaji wa wanyama: mwanafunzi anapoandika sentensi au kifungu kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya vihusishi katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo la English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la utunzaji wa wanyama na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la
Agriculture.
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4.0 UTUNZAJI WA MALIASILI

ya nahau na uwasilishaji
wa vitendawili katika
tungo za fasihi.

e kushirikiana na mzazi au mlezi wake
kutambua vitendawili na nahau katika
jamii yake.

Mada Mada Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji | Maswali Dadisi
Ndogo Yanayotarajiwa Yaliyopendekezwa
4.1 4.1.1 Semi | Kufikia mwisho wa mada | Mwanafunzi aelekezwe: 1. Unazingatia nini
Kusikiliza na ndogo, mwanafunzi aweze: | ¢ kueleza maana ya vitendawili, unapowasilisha
Kuzungumza | e Vitendawili [ a) kueleza maana ya o kueleza maana ya nahau, vitendawili?
e Nahau vitendawili na nahau ili | e kutambua vitendawili na nahau . Kwa nini
kuipambanua, mbalimbali katika matini ya fasihi tunatumia nahau
b) kutambua vitendawili na simulizi na kueleza maana zake, katika
(Vipindi 2) nahau katika matini, o kutafiti mtandaoni au maktabani mawasiliano?
¢) kufafanua umuhimu wa umuhimu wa vitendawili na nahau,
vitendawili na nahau e kujaza nafasi katika sentensi kwa
katika fasihi simulizi, kutumia nahau mwafaka,
d) kutumia nahau ipasavyo | e kutunga sentensi kwa kutumia nahau
katika mawasiliano, ipasavyo,
e) kuwasilisha vitendawili | ¢ kujadili vipengele vya uwasilishaji wa
kwa kuzingatia vitendawili akiwa na wenzake,
vipengele vya e kuwawasilishia wenzake vitendawili
uwasilishaji wake, kwa kuzingatia vipengele vya
f) kuchangamkia matumizi uwasilishaji wa vitendawili,
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki na wenzake katika kuwasilisha vitendawili mbalimbali.

o Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kutafiti kuhusu vitendawili na nahau.

o Kujiamini: mwanafunzi anapotega na kutegua vitendawili, anapotoa maana za nahau na kuchangia katika kikundi.

e Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhirikiana na mzazi au mlezi wake kutambua vitendawili na nahau kutoka kwa jamii
yake.

Maadili:
e Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika majadiliano ya kikundi.
e Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika kuwasilisha vitendawili na nahau katika kikundi.

Masuala Mtambuko:
e Elimu ya mazingira na tabia nchi: mwanafunzi anaposhiriki katika kutega na kutegua vitendawili na wenzake kuhusu suala
la maliasili katika mazingira yake.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana za vitendawili na nahau katika somo la Kiswahili na dhana hizo katika somo la
English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la utunzaji wa maliasili na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Social
Studies na Agriculture
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Mada Mada Ndogo | Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Ujifunzaji Lililopendekezwa
4.2 Kusoma |4.2.1 Kufikia mwisho wa mada ndogo, | Mwanafunzi aelekezwe: Je, unaposoma
Kusoma kwa | mwanafunzi aweze: e kutambua vipengele vya kifungu chochote
Ufasaha a) kutambua vipengele vya kuzingatia katika kusoma kwa unazingatia
kuzingatia katika kusoma ufasaha, mambo gani?
(Vipindi 2) kwa ufasaha, e kusoma kifungu cha nathari

b) kusoma kifungu cha nathari
akizingatia matamshi bora,

c) kusoma kifungu cha nathari
akizingatia kasi ifaayo,

d) kusoma kifungu cha nathari
akizingatia kiwango kifaacho
cha sauti,

e) kusoma kifungu cha nathari
akizingatia ishara za mwili
zifaazo,

f) kujenga mazoea ya kusoma
kwa ufasaha ili kufanikisha
mawasiliano.

akizingatia matamshi bora,
kusoma kifungu cha nathari
akizingatia kasi ifaayo (maneno
sahihi yasiyopungua 110 kwa
dakika),

kusoma kifungu cha nathari
akizingatia kiwango kifaacho cha
sauti,

kusoma kifungu cha nathari
akizingatia ishara za mwili
zifaazo,

kusakura kifungu cha nathari
mtandaoni na kuwasomea
wenzake kwa ufasaha,
kumsomea mzazi au mlezi wake
kifungu cha nathari kwa ufasaha
ili amtolee maoni.
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapotangamana na wenzake katika kusoma kwa ufasaha.
¢ Kujiamini: mwanafunzi anaposoma kifungu kwa kuzingatia vipengele vifaavyo vya usomaji.

o Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusakura kifungu cha nathari.

Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anapoheshimu wenzake wakisoma kifungu.

o Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia.

e Umoja: mwanafunzi anapotangamana na wenzake kujadili vipengele vya kuzingatia katika kusoma kwa ufasaha.

Masuala Mtambuko:

e Elimu ya mazingira na tabia nchi: mwanafunzi anaposoma kifungu kuhusu suala lengwa hasa kuhusu suala la maliasili
katika mazingira yake.

e Elimu ya kifedha: mwanafunzi anaposoma kifungu kuhusu suala lengwa na kuwazia kuhusu matumizi ya maliasili.

e Umaskini: mwanafunzi anapowazia jinsi matumizi yafaayo ya maliasili yanawezesha kupunguza umaskini.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha kusoma kwa ufasaha katika somo la Kiswabhili na usomaji huo katika somo la English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la utunzaji wa maliasili na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Social
Studies na Agriculture.
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Mada Mada Ndogo | Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Ujifunzayji Lililopendekezwa
4.3 Kuandika | 4.3.1 Insha Kufikia mwisho wa mada Mwanafunzi aelekezwe: Je, unazingatia
za Kubuni ndogo, mwanafunzi aweze: o kutambua vipengele vya lugha ya | vipengele vipi
a) kueleza maana ya lugha kitamathali, matendo ya wahusika | unapoandika insha
Masimulizi ya kitamathali, matendo na mandhari katika masimulizi ya masimulizi?
ya wahusika na mandhari kwenye matini andishi au za
ili kuibanisha, kidijitali,
(Vipindi 2) b) kujadili lugha ya e kusoma vielelezo vya insha ya

kitamathali, matendo ya
wahusika na mandhari
katika insha ya
masimulizi,

c) kuandika insha ya
masimulizi akizingatia
lugha ya kitamathali,
matendo ya wahusika na
mandhari,

d) kufurahia kuandika insha
za masimulizi akizingatia
lugha ya kitamathali,
matendo ya wahusika na
uchoraji wa mandhari
ufaao ili kufanikisha
mawasiliano.

kubuni kwenye matini za
kimaandishi au za kidijitali na
kubainisha lugha ya kitamathali,
matendo ya wahusika na
mandhari,

e kuandika insha ya masimulizi
kuhusu suala lengwa
akitumia vipengele vifaavyo vya
lugha ya kitamathali, matendo ya
wahusika na mandhari
ili kujenga taswira zifaazo,

e kuwasomea wenzake insha
aliyoandika kuhusu suala lengwa
ili wachanganue lugha ya
kitamathali, matendo ya wahusika
na mandhari.
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki na wenzake katika kuchanganua lugha ya kitamathali, matendo ya
wahusika na uchoraji wa mandhari katika insha.

e Ubunifu: mwanafunzi anapoandika insha kwa kuzingatia lugha ya kitamathali, matendo ya wahusika na uchoraji wa
mandhari ufaao.

e Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapowasomea wenzake insha aliyoandika na kuwataka wachanganue lugha ya
kitamathali, matendo ya wahusika na uchoraji wa mandhari.

o Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kuwasomea wenzake insha aliyoandika.

Maadili:

Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:

e Elimu ya mazingira na tabia nchi: mwanafunzi anapoandika insha kuhusu suala lengwa hasa kuhusu suala la maliasili
katika mazingira yake.

e Elimu ya kifedha: mwanafunzi anapoandika insha kuhusu suala lengwa na kuwazia kuhusu matumizi ya maliasili.

e Umaskini: mwanafunzi anapowazia jinsi matumizi yafaayo ya maliasili yanawezesha kupunguza umaskini.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha uandishi wa insha ya masimulizi katika somo la Kiswahili na uandishi huo katika somo la
English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la utunzaji wa maliasili na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Social
Studies na Agriculture.
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Mada Mada Ndogo | Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji Maswali Dadisi
Yanayotarajiwa Yaliyopendekezwa
4.4 Sarufi | 4.4.1 Nyakati | Kufikia mwisho wa mada | Mwanafunzi aelekezwe: 1. -ki- ya masharti
na Hali ndogo, mwanafunzi e kutambua -ki- ya masharti na ka- ya hutumiwa
aweze: kufuatana kwa vitendo katika matini wakati gani
o -ki-ya a) kutambua -ki- ya mbalimbali, katika sentensi?
masharti masharti na -ka- ya e Kkuchagua sentensi zinazoashiria matumizi | 2. -ka- ya
e -ka-ya kufuatana katika ya hali ya masharti -ki- na ka- ya kufuatana kwa
kufuatana matini, kufuatana kwa vitendo kutokana na vitendo
kwa b) kutumia -Ki- ya mchanganyiko wa sentensi kutoka katika hutumiwa
vitendo masharti na -ka- ya vitabu, tarakilishi, chati kwa kuzikolezea wakati gani
kufuatana ipasavyo wino au kuzipigia mstari, katika sentensi?
(Vipindi 2) katika matini, e kutunga sentensi au kifungu kifupi

c) kujenga mazoeaya
kutumia ipasavyo -Ki-
ya masharti na -ka- ya
kufuatana kwa vitendo
ili kufanikisha
mawasiliano.

kuonyesha matumizi ya hali ya -ki- na ka-
ya kufuatana kwa vitendo akizingatia
masuala mtambuko mbalimbali likiwemo
suala la utunzaji wa maliasili,

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:
e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za darasani.
o Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kutambua hali ya masharti -ki- na hali ya kufuatana

kwa vitendo -ka-.
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e Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kwa kutumia hali ya masharti -ki- na kufuatana kwa vitendo -ka-.

o Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua hali ya masharti —ki- na kufuatana kwa vitendo -ka- kisha kuzitungia
sentensi sahihi.

Maadili:
e Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

e Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
e Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:

e Elimu ya mazingira na tabia nchi: mwanafunzi anapotunga sentensi kuhusu suala lengwa hasa kuhusu suala la maliasili
katika mazingira yake.

Elimu ya kifedha: mwanafunzi anapotunga sentensi kuhusu suala lengwa na kuwazia kuhusu matumizi ya maliasili.
Umaskini: mwanafunzi anapowazia jinsi matumizi yafaayo ya maliasili yanawezesha kupunguza umaskini.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya nyakati na hali katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo la English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la utunzaji wa maliasili na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Social
Studies na Agriculture
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5.0 MITAZAMO HASI YA KIJINSIA

Mada

Mada Ndogo

Matokeo Maalum
Yanayotarajiwa

Mapendekezo ya Shughuli za
Ujifunzaji

Maswali Dadisi
Yaliyopendekezwa

5.1 Kusikiliza na
Kuzungumza

5.1.1 Ufahamu
wa Kusikiliza

(Vipindi 2)

Kufikia mwisho wa mada
ndogo, mwanafunzi aweze:

a) kueleza maana ya
ufahamu wa kusikiliza,

b) kujadili kanuni za
ufahamu wa kusikiliza,

c) kujadili vipengele vya
ufahamu wa kusikiliza,

d) kushiriki katika ufahamu
wa kusikiliza akizingatia
vipengele vyake,

e) kuchangamkia kushiriki
katika kusikiliza kwa
ufahamu ili kukuza stadi
ya kusikiliza.

Mwanafunzi aelekezwe:

kueleza maana ya ufahamu wa
kusikiliza,

kujadili na wenzake kanuni za
ufahamu wa kusikiliza,
kujadili na wenzake
vipengele vya ufahamu wa
kusikiliza,

kusikiliza ufahamu kuhusu
suala lengwa kutoka kwa
mwalimu au mgeni mwalikwa
na kujibu maswali,

kusikiliza matini kuhusu
suala lengwa katika chombo
cha kidijitali na kujibu
maswali.

1.

Je, ni mambo
gani
unayozingatia
ili kupata
ujumbe
unaposikiliza
matini?

Je, kusikiliza
kwa ufahamu
kuna faida zipi?
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapoeleza ujumbe aliopata kutokana na ufahamu wa kusikiliza.
e Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki shughuli ya kusikiliza kwa ufahamu ili kupata ujumbe.

o Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusikiliza matini ya ufahamu.

o Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapofasiri ujumbe kutokana na ufahamu wa kusikiliza

Maadili:

Uadilifu: mwanafunzi anapowasikiliza wasemaji kwa makini.

Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia katika kusikiliza ufahamu.
Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika mchakato wa ujifunzaji.

Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kufasiri ujumbe katika kikundi.

Masuala Mtambuko:
e Masuala ya kijinsia: mwanafunzi anaposikiliza ufahamu kuhusu suala lengwa.
e Haki na majukumu ya kibinadamu: mwanafunzi anaposikiliza ufahamu kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya kusikiliza kwa ufahamu katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo la
English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la mitazamo hasi ya kijinsia na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la
Social Studies na Religious Studies.
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Mada Mada Ndogo | Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Maswali Dadisi
Yanayotarajiwa Ujifunzaji Yaliyopendekezwa
5.2 Kusoma | 5.2.1 Kusoma | Kufikia mwisho wa mada Mwanafunzi aelekezwe: 1. Kwa nini
kwa Ufahamu | ndogo, mwanafunzi aweze: | ¢ kusoma kifungu cha ufahamu na tunasoma
a) kudondoa habari kudondoa habari mahususi, kifungu cha
(Vipindi 2) mahususi katika e kueleza habari za kifungu cha ufahamu?
kifungu cha ufahamu, ufahamu kwa ufupi, 2. Ni mambo gani
b) kufanya utabiri na e kufanya utabiri na ufasiri kutokana tunayozingatia
ufasiri kutokana na na kifungu cha ufahamu, tunaposoma
kifungu cha ufahamu, e kuchopoa msamiati wa suala kifungu cha
c) kueleza maanaya lengwa kwenye kapu maneno, mti ufahamu?
msamiati kulingana na maneno, chati au kwenye vitabu,
kifungu cha ufahamu, e kueleza maana ya msamiati
d) kuchangamkia kusoma kulingana na muktadha wa
kwa ufahamu ili kukuza matumizi katika matini,
uelewa wa habari. e kutumia maneno hayo kutunga
sentensi sahihi kisha kuwasomea
wenzake ili wamtolee maoni.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:
e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika kusoma ufahamu akiwa na wenzake.
e Kujiamini: mwanafunzi anapotumia msamiati wa suala lengwa katika muktadha maalum.
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Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

e Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.
e Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:
e Masuala ya jinsia: mwanafunzi anaposoma matini kuhusu suala lengwa.

e Haki na majukumu ya kibinadamu: mwanafunzi anaposoma kifungu kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine:

¢ Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kusoma kwa ufahamu katika somo la Kiswahili na stadi hiyo katika somo la
English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la mitazamo hasi ya kijinsia na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la
Social Studies na Religious Studies.
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Mada Mada Ndogo | Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Ujifunzayji Lililopendekezwa
5.3 Kuandika | 5.3.1 Insha za | Kufikia mwisho wa mada | Mwanafunzi aelekezwe: Kwa nini watu
Kiuamilifu ndogo, mwanafunzi e Kkueleza maana ya shajara, hutumia shajara?
aweze: o kutafiti maktabani au kusakura
Shajara a) kueleza maanaya mtandao salama na kusoma mifano ya
shajara, shajara,
(Vipindi 2) b) kujadili vipengele vya | e kujadili na mwenzake shajara

shajara,

c) kuandika shajara
akizingatia vipengele
vyake,

d) kuonea fahari
matumizi ya shajara
katika maisha ya kila
siku.

aliyoisoma mtandaoni,

o kujadili vipengele vya shajara kwa
kurejelea kielelezo cha shajara
akishirikiana na wenzake,

¢ kuandika shajara akizingatia
vipengele vyake kama vile mambo ya
kuandika kwenye shajara, muundo na
mtindo.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:
e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapojadili vipengele vya shajara.

e Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anaposakura na kusoma mtandaoni mifano ya shajara.
e Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki kikamilifu katika mijadala kundini.
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Maadili:

o Uadilifu: mwanafunzi anapoandika matukio ya kweli katika shajara.

e Uwajibikaji: mwanafunzi anaposhiriki kikamilifu na kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.
e Heshima: mwanafunzi anapothamini na kuheshimu maoni ya wenzake kundini.

Masuala Mtambuko:
e Masuala ya jinsia: mwanafunzi anapoandika insha kuhusu suala lengwa.
e Haki na majukumu ya kibinadamu: mwanafunzi anapoandika insha kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha uandishi wa shajara katika somo la Kiswahili na uandishi huo katika somo la English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la mitazamo hasi ya kijinsia na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la
Social Studies na Religious Studies.
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Mada Mada Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji | Swali Dadisi
Ndogo Yanayotarajiwa Lililopendekezwa
5.4 Sarufi | 5.4.1 Hali za | Kufikia mwisho wa mada Mwanafunzi aelekezwe: Je, unapotaka
Masharti ndogo, mwanafunzi aweze: |[e kutafiti mtandaoni au maktabani maana | kuonyesha hali ya
a) kueleza maana ya hali ya ya hali ya masharti, masharti unatumia
-nge- masharti, e kutafiti matumizi ya hali -nge- na viambishi gani?
-ngali- b) kutambua matumizi ya -ngali- mtandaoni na kuwawasilishia
hali ya masharti ya -nge- wenzake ili waitolee maoni,
(Vipindi 2) na -ngali- katika matini, | e kutambua matumizi sahihi ya hali ya -

c)

d)

kutumia hali ya masharti
-nge- na -ngali-
ipasavyo katika matini,
kuchangamkia matumizi
yafaayo ya hali ya
masharti -nge- na -ngali-
ili kukuza ufasaha wa
lugha.

nge- na -ngali-, katika sentensi au
vifungu,

kuchagua sentensi zinazoashiria
matumizi ya hali ya -nge- na -ngali-,
kutokana na mchanganyiko wa sentensi
kutoka katika vitabu, tarakilishi, chati
kwa kuzikolezea wino au kuzipigia
mstari,

kutunga sentensi kuonyesha matumizi
ya hali ya -nge- na -ngali-, akizingatia
masuala mtambuko mbalimbali
likiwemo suala la mitazamo hasi ya
Kijinsia,
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

Mawasiliano na Ushirikiano: mwanafunzi anapotoa mchango wake katika shughuli za kikundi.

e Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kutambua hali ya —nge- na -ngali-.
e Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kwa kutumia hali ya -nge- na -ngali-.

e Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua hali ya -nge- na -ngali- na kuzitungia sentensi sahihi.
Maadili:

Heshima: mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.
Uwajibikaji: mwanafunzi anapovitunza vifaa vya kidijitali anavyotumia.
Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:

Masuala ya kijinsia: mwanafunzi anapotunga sentensi kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine:

Mwanafunzi anaweza kuhusisha hali ya masharti katika somo la Kiswahili na hali hiyo katika somo la English.
Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la mitazamo hasi ya kijinsia na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la
Social Studies na Religious Studies.
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6.0 USALAMA BARABARANI

kutambua msimamo

matini aliyosikiliza na misimamo

Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Ujifunzaji Lililopendekezwa
6.1 Kusikilizana |6.1.1 Kusikiliza | Kufikia mwisho wa Mwanafunzi aelekezwe: Ni misimamo gani
Kuzungumza kwa Kufasiri mada ndogo, e kutafiti mtandaoni au maktabani | iliyopo katika
mwanafunzi aweze: maana ya kusikiliza kwa kufasiri | matini ulizowahi
(Vipindi 2) a) kueleza maanaya na kuwasilisha matokeo ya utafiti | kuzisikiliza?
kusikiliza kwa wake darasani ili apate maoni ya
kufasiri ili wenzake,
kuibanisha, e kueleza misimamo na mielekeo
b) kueleza msimamo kuhusu ujumbe katika matini
na mielekeo kuhusu anayosikiliza kuhusu suala
ujumbe wa matini lengwa,
ya kusikiliza, o kusikiliza habari kuhusu suala
c) kulinganisha lengwa (k.v. miongozo kwa
misimamo na watumiafi wa barabara,
mielekeo ya ujumbe wanaotumia usafiri wa shuleni
wa matini ulioidhinishway katika kifaa cha
aliyosikiliza na ile kidijitali na kuchambua
ya jamii yake misimamo na mielekeo kuhusu
kuhusu suala ujumbe,
husika, ¢ kulinganisha misimamo na
d) kujenga mazoea ya mielekeo kuhusu ujumbe wa
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na mielekeo katika
matini mbalimbali
ili kupata maana ya
ujumbe.

na mielekeo ya jamii yake kuhusu
suala lililozungumziwa katika
matini hiyo,

kutoa muhtasari wa habari
aliyosikiliza kuhusu suala lengwa
huku wakichanganua misimamo
na mielekeo ya msimulizi
/msemaji kuhusu masuala
yanayozungumziwa,

kuwaeleza wenzake misimamo na
mielekeo kuhusu ujumbe katika
matini aliyosikiliza kwa maneno
yake mwenyewe na kuwataka
waangazie vipengele
vilivyotumiwa kuonyesha
misimamo na mielekeo hiyo,
kujadili na mzazi au mlezi wake
kuhusu misimamo na mielekeo ya
jamii yake kuhusu suala lengwa.
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapojadili na wenzake misimamo na mielekeo katika matini.

o Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusikiliza habari.

o Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapochanganua misimamo na mielekeo kuhusu ujumbe na kuihusisha
na mielekeo ya jamii yake.

e Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kuwaelezea wenzake misimamo na mielekeo kuhusu ujumbe katika matini
aliyosikiliza.

e Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapojadili na mzazi au mlezi wake kuhusu misimamo na mielekeo ya jamii yake kuhusu
ujumbe.

Maadili:
¢ Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
e Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.
Amani: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kujadili kwa utulivu mielekeo na msimamo kuhusu suala
linalozungumziwa.

Masuala Mtambuko:
Suala la usalama: mwanafunzi anaposhiriki na wenzake katika kuchanganua habari kwenye matini aliyosikiliza.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya kusikiliza kwa kufasiri katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo la
English.

o Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la usalama barabarani na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Social
Studies, Creative Arts and Sports na Agriculture.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji | Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Lililopendekezwa
6.2 Kusoma | 6.2.1 Kusoma | Kufikia mwisho wa mada | Mwanafunzi aelekezwe: Je, mashairi
kwa Kina ndogo, mwanafunzi o kutafiti maktabani au mtandaoni uliyowahi
aweze: maana ya maudhui na dhamira katika | kuyasoma
Ushairi a) kueleza maanaya fasihi na kuwasilisha matokeo ya yalizungumzia
e Maudhui maudhui na dhamira utafiti wake darasani ili apate maoni ya| nini?
e Dhamira katika fasihi, wenzake,
b) kujadili maudhui na e kujadili maudhui katika shairi
(Vipindi 2) dhamira katika shairi, alilosoma,
c) kuchambua shairi kwa kufafanua dhamira ya shairi alilosoma,
kuzingatia maudhui na kuwaelezea wenzake dhamira ya shairi
dhamira, alilosoma,
d) kuchangamkia usomaji | ¢ kuchambua shairi kuhusu suala lengwa

wa kina wa mashairi
ili kupata ujumbe
wake.

(k.v. kuhusu data ya usalama
barabarani, vipengele vya ndani vya
usalama wa gari) kwa kuzingatia
maudhui na dhamira,

kusoma mashairi katika diwani ya
mashairi iliyoteuliwa na mwalimu na
kuyachambua kwa kuzingatia dhamira
na maudhui kisha awasilishe kazi yake
kwa wenzake ili waitolee maoni.
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:
e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapochangia kujadili maudhui na dhamira ya shairi.

e Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anaposakura kwenye mitandao salama ili kutafiti kuhusu maudhui na dhamira ya ushairi.
e Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapojitolea kufanya utafiti maktabani na mtandaoni.

e Kujiamini: mwanafunzi anapowasilishia wenzake maudhui na dhamira ya ushairi, haiba yake inajengeka zaidi.

Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake wanapojadili maudhui na dhamira ya ushairi. Pia anapowakosoa
wenzake kwa upole na kuthamini hoja zao.

e Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kutafiti kuhusu maudhui na dhamira ya ushairi maktabani na mtandaoni
anawajibikia majukumu aliyopewa.

e Upendo: mwanafunzi anapotoa maoni kwa heshima kuhusu uwasilishaji wa wenzake ili kuwakosoa au kuwatia motisha.

Masuala Mtambuko:
Masuala ya usalama: mwanafunzi anaposoma shairi kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya maudhui na dhamira katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo la
English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la usalama barabarani na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Social
Studies, Creative Arts and Sports na Agriculture.
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Mada Mada Ndogo | Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Ujifunzayji Lililopendekezwa
6.3 Kuandika | 6.3.1 Insha Kufikia mwisho wa mada Mwanafunzi aelekezwe: Unabhitaji kufanya
za Kubuni ndogo, mwanafunzi aweze: e kueleza maana ya insha za methali, | nini unapoandika
a) kueleza maanayainshaza |e kusoma kielelezo cha insha ya insha ya methali?
Methali methali ili kuipambanua, methali,
b) kujadili vipengele vya e kujadili na wenzake vipengele vya
(Vipindi 2) insha ya methali, insha ya methali katika kielelezo
c) kuandika insha ya methali cha insha aliyosoma,
kwa kuzingatia vipengele | e kuandika insha ya methali (k.v.
vya uandishi husika, kuhusu methali zinazoangazia
d) kufurahia kufasiri methali usalama barabarani; haraka haraka
na kuziandikia insha haina baraka, msafiri ni aliye pwani,
zinazoafiki ili kujenga polepole ndio mwendo) kwa
ubunifu. kuzingatia vipengele vya uandishi
wa insha ya methali.
e kuwasomea wenzake insha
aliyoandika ili waitolee maoni.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki na wenzake katika kujadiliana kuhusu insha za methali.
e Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia tarakilishi kuandika insha hizo za methali na kuzisambaza kwa mtandao.

e Ubunifu: mwanafunzi anapofaulu kuandika insha ya methali.
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Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

¢ Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
o Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

e Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:
Masuala ya usalama barabarani: mwanafunzi anapoandika insha ya methali kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya insha ya methali katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo la English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la usalama barabarani na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Social
Studies, Creative Arts and Sports na Agriculture.
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Mada Mada Ndogo | Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji Maswali Dadisi
Yanayotarajiwa Yaliyopendekezwa
6.4 Sarufi | 6.4.1 Vielezi Kufikia mwisho wa mada | Mwanafunzi aelekezwe: 1. Ni vielezi vipi
ndogo, mwanafunzi e kuchopoa vielezi vya namna na vya unavyovijua?
o Vielezivya |aweze: wakati kutoka kwenye chati, kadi 2. Vielezi
namna a) kutambua vielezi vya maneno, kapu maneno au tarakilishi, huchangia vipi
. Vielezi wa namna na vya wakati | ® kuvipigia mstari vielezi vya namna na katika N
) katika matini vya wakati katika sentensi na vifungu, mawasiliano?
wakati b) kutumia vielézi vya e kutenga vielezi vya namna na vya
namna na vya wakati wakati katika orodha ya maneno,
o ipasavyo katika sentensi au vifungu kwenye vitabu,
(Vipindi 2) matini, tarakilishi, chati kwa kuvikolezea wino,
¢) kuchangamkia e kutunga sentensi au vifungu vifupi kwa

kutumia vielezi vya
namna na vya wakati
katika matini.

kutumia vielezi vya namna na vya
wakati akizingatia masuala mtambuko
mbalimbali likiwemo suala la usalama
barabarani,

e kumsomea mzazi au mlezi wake sentensi
alizotunga akitumia vielezi vya namna
na vya wakati ili amtolee maoni.
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:
Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za ujifunzaji.

[ ]

o Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kutambua vielezi.
¢ Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi akitumia vielezi.

e Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomsomea mzazi au mlezi wake sentensi alizotunga.
Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake katika shughuli za ujifunzaji.
e Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.
Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:
Masuala ya usalama barabarani: mwanafunzi anapoandika kifungu kuhusu suala lengwa akizingatia matumizi sahihi ya
vielezi.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya vielezi katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo la English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la usalama barabarani na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Social
Studies, Creative Arts and Sports na Agriculture.
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7.0 HUDUMA KATIKA ASASI ZA KIJAMII

katika kusikiliza kwa

kusikiliza matini kuhusu suala
lengwa kutoka kwenye kinasa

Mada Mada Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Swali Dadisi
Ndogo Yanayotarajiwa Ujifunzayji Lililopendekezwa
7.1 Kusikilizana | 7.1.1 Kufikia mwisho wa mada Mwanafunzi aelekezwe: Unazingatia nini
Kuzungumza Kusikiliza ndogo, mwanafunzi aweze: e kueleza maana ya kusikiliza ili kupata ujumbe
kwa a) kueleza maanaya kwa kutathmini ili kuubainisha, | unaowasilishwa
Kutathmini kusikiliza kwa e Kkujadili na wenzake vipengele na mzungumzaji?
kutathmini ili vya kuzingatia katika kusikiliza
kuibainisha, kwa kutathmini kutoka kwenye
(Vipindi 2) b) kujadili vipengele vya mazungumzo mafupi,
kuzingatia katika e Kkusikiliza mazungumzo kuhusu
kusikiliza kwa suala lengwa (k.v. Majukumu
kutathmini, va Mamlaka ya Uchukuzi na
c) kutathmini ujumbe wa Usalama Barabarani, Kituo cha
mzungumzaji, Huduma kwa Taifa,) kutoka
d) kutathmini mtazamo wa kwa mwalimu, mgeni mwalikwa
msemaji kuhusu au katika vifaa vya kidijitali
anachokizungumzia, huku akijadili vipengele vya
e) kueleza maanaya kusikiliza kwa kutathmini
msamiati kama vilivyozingatiwa,
ulivyotumiwa katika e kutoa maoni kuhusu suala
matini aliyosikiliza, linaloshughulikiwa katika kauli
f) kuchangamkia kushiriki au kifungu alichosikiliza,
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kuchanganua ili sauti au mgeni mwalikwa na
kuboresha mawasiliano. kueleza maana ya msamiati
ambao umetumiwa katika
matini hiyo.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika kujadili kuhusu vipengele vya kuzingatia katika kusikiliza
kwa kutathmini.
Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusikilizia mazungumzo.
Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapotoa mtazamo wake kuhusu suala alilosikiliza. Pia anapofasiri
maana kutokana na viziada lugha kama vile ishara za uso.

Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika shughuli za ujifunzaji.

o Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia katika kusikiliza mazungumzo.
e Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:
Masuala ya huduma kwa jamii: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli ya ujifunzaji wa kusikiliza kwa kutathmini kuhusu
suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya kusikiliza kwa kutathmini katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo
la English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la huduma katika asasi za kijamii na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo
la Social Studies na Religious Studies.
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Mada

Mada Ndogo

Matokeo Maalum
Yanayotarajiwa

Mapendekezo ya Shughuli za
Ujifunzaji

Swali Dadisi
Lililopendekezwa

7.2 Kusoma

7 .2.1 Ufupisho

(Vipindi 2)

Kufikia mwisho wa mada

ndogo, mwanafunzi aweze:

a) kueleza maanaya
ufupisho ili
kuupambanua,

b) kujadili vipengele vya
ufupisho wa kifungu,

c) kufupisha kifungu

akizingatia vipengele vya

ufupisho,
d) kujenga mazoea ya

kuwasiliana kwa maelezo

mafupi.

Mwanafunzi aelekezwe:

kutafiti kuhusu maana ya ufupisho
na kuwasilisha maana hiyo
darasani ili wenzake waitolee
maoni,

kutafiti na kujadili na wenzake
vipengele vya kuzingatia katika
kufupisha habari ya kifungu,
kusoma kifungu kuhusu suala
lengwa (Asasi kama vile
majukumu ya Mamlaka ya
Barabara ya Serikali (Bodi ya
Barabara ya Kenya; Mamlaka ya
Barabara za Mijini ya Kenya,
Mamlaka ya Kitaifa ya Usimamizi
wa Mazingira) katika matini
andishi au ya kidijitali,

kufupisha kifungu alichosoma kwa
kuzingatia vipengele vya ufupisho,
kusakura vifungu mbalimbali
mtandaoni na kuvifupisha kwa
kuzingatia vipengele vya ufupisho,

Je, unazingatia
nini unapotaka
kueleza jambo
kwa ufupi?
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e kumsomea mwenzake kifungu
alichofupisha akizingatia
vipengele vya ufupisho ili amtolee
maoni.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapotambua na kujadili vipengele vya kuzingatia katika kufupisha kifungu.
Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anaposakura vifungu mbalimbali mtandaoni na kuvifupisha.

Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kusakura vifungu mbalimbali na kuvifupisha.
Kujiamini: mwanafunzi anapofupisha kifungu na kuwasomea wenzake.

Maadili:

Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika shughuli za kikundi.
Upendo: mwanafunzi anapohusishwa katika shughuli za ujifunzaji.

Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia.

Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kujadili vipengele vya kufupisha kifungu.

Masuala Mtambuko:
Masuala ya shughuli za huduma kwa jamii: mwanafunzi anaposoma kifungu kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine:

Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya ufupisho katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo la English.
Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la huduma katika asasi za kijamii na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo
la Social Studies na Religious Studies.
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Mada Mada Ndogo | Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Ujifunzaji Lililopendekezwa
7.3 7.3.1 Insha za | Kufikia mwisho wa mada | Mwanafunzi aelekezwe: Je, ni nini
Kuandika Kubuni ndogo, mwanafunzi aweze: | ¢ kutambua lugha inayoathiri hisia kinafanya
a) kutambua lugha katika insha ya maelezo kutoka kwa | maelezo katika
Maelezo inayo_athiri_hisig vielglezo vya i_nsha kwgn_)_/_e matini insha kudhihirika?
mbalimbali katika za kimaandishi au za kidijitali,
L insha ya maelezo, o kutambua jinsi matumizi ya lugha
(Vipindi 2) b)  kujadili umuhimu wa katika insha ya maelezo
kutumia lugha yanavyoathiri hisia mbalimbali,
inayoathiri hisia e kutumia kifaa cha kidijitali kupigia
mbalimbali katika mstari lugha iliyotumiwa kuathiri
insha ya maelezo, hisia katika kielelezo cha insha ya
c) kutumia ipasavyo maelezo,
lugha inayoathiri hisia [ ¢ kutambua umuhimu wa lugha
mbalimbali katika inayoathiri hisia kutokana na
kuandika insha ya kifungu kwenye kitabu au kifaa cha
maelezo, kidijitali,
d) kufurahia kuandika ¢ kuandika insha ya maelezo kwa

insha yenye maelezo
yanayojenga picha
dhahiri.

kuzingatia lugha inayoathiri hisia
mbalimbali na kutekeleza majukumu
ya kushawishi, kuburudisha, kupasha
habari au kufunza.
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kuwasomea wenzake insha ya
maelezo aliyoandika ili waitolee
maoni.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za ujifunzaji.

Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya Kidijitali kupigia mstari lugha inayoonyesha hisia.

[ ]

e Ubunifu: mwanafunzi anapofaulu kuandika insha inayotumia lugha yenye kuathiri hisia za msomaji.

e Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapowasomea wenzake insha aliyoandika ili waikosoe pamoja.

o Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kuwasomea wenzake insha aliyoandika.

Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

e Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
e Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

e Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:

Masuala ya shughuli za huduma kwa jamii: mwanafunzi anapoandika insha kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha uandishi wa insha ya maelezo katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo la

English.

¢ Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la huduma katika asasi za kijamii na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo

la Social Studies na Religious Studies.
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Mada Mada Ndogo | Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji | Maswali Dadisi
Yanayotarajiwa Yaliyopendekezwa
7.4 Sarufi | 7.4.1 Vielezi | Kufikia mwisho wa mada | Mwanafunzi aelekezwe: 1. Ni mahali gani
ndogo, mwanafunzi e kuchopoa vielezi vya mahali na vya panaweza
o Vielezi vya | aweze: idadi kwenye chati, kadi maneno, kapu kutajwa na
mabhali a) kutambua vielezi vya maneno au tarakilishi, vielezi vya
o Vielezi vya mahali na vya idadi o kuvipigia mstari vielezi vya mahali na mahali?
idadi katika matini, vya idadi katika sentensi na vifungu, 2. Ni idadi gani
b) kutumia vielezi vya e kutenga vielezi vya mahali na vya idadi zinazoweza
(Vipindi 2) mahali na vya idadi katika orodha ya maneno, sentensi au kutajwa na
ipasavyo katika vifungu kwenye vitabu, tarakilishi, chati vielezi vya
matini, kwa kuvikolezea wino au kuvipigia idadi?

c) kuchangamkia
kutumia vielezi vya
mahali na vya idadi
katika sentensi na
vifungu.

mstari,

kujaza nafasi katika sentensi au vifungu
kwa kutumia vielezi vya mahali na vya
idadi,

kutunga sentensi au vifungu kwa
kutumia vielezi vya mahali na vya idadi
akizingatia masuala mtambuko
mbalimbali likiwemo suala la huduma
katika asasi za kijamii,

kuwasomea wenzake sentensi au
vifungu alivyotunga ili watambue
vielezi vya mahali na vya idadi,
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za ujifunzaji kuhusu vielezi
vya mahali na vya idadi.

Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kutambua vielezi.

Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuhusu suala lengwa akitumia vielezi.

Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua vielezi na kuvitungia sentensi sahihi na vifungu.

Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomtajia mzazi au mlezi wake vielezi vinavyohusu shughuli katika mazingira ya
nyumbani.

Maadili:

Heshima: mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:
Masuala ya huduma kwa jamii: mwanafunzi anapoandika kifungu kuhusu suala lengwa kwa kutumia vielezi.

Uhusiano na Masomo Mengine:

Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya vielezi vya mahali na vya idadi katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika
somo la English.

Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la huduma katika asasi za kijamii na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo
la Social Studies na Religious Studies.
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8.0 MISUKOSUKO YA KIJAMII

Mada

Mada Ndogo

Matokeo Maalum
Yanayotarajiwa

Mapendekezo ya
Shughuli za Ujifunzaji

Maswali Dadisi
Yaliyopendekezwa

8.1 Kusikiliza na
Kuzungumza

8.1.1 Uzungumzayji
wa Kushawishi

(Vipindi 2)

Kufikia mwisho wa mada

ndogo, mwanafunzi aweze:

a) kueleza maana ya
uzungumzaji wa kushawishi
ili kuupambanua,

b) kubainisha miktadha ya
uzungumzaji wa kushawishi,

c¢) kujadili vipengele vya
kuzingatia katika
uzungumzaji wa kushawishi,

d) kufanya mazungumzo ya
kushawishi akizingatia
vipengele vya uzungumzaji
wa kushawishi,

e) kujenga mazoea ya
kuwasilisha hoja kwa
mazungumzo
yanayoshawishi hadhira.

Mwanafunzi aelekezwe:

kutafiti na

kueleza maana ya
uzungumzaji wa
kushawishi,
kubainisha, miktadha
katika jamii yake
ambamo uzungumzaji
wa kushawishi
hutokea,

kushirikiana na
wenzake kujadili
vipengele vya
kuzingatia katika
uzungumzaji wa
kushawishi,

kubuni mazungumzo
mepesi kuhusu suala
lengwa na
kuwawasilishia
wenzake wamtathmini

1. Ni lini
tunatumia
mazungumzo ya
kushawishi?

2. Utafanya nini ili
mazungumzo
yako yawe na
ushawishi kwa
wengine?
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iwapo ametumia
vipengele vifaavyo
vya uwasilishaji wa
uzungumzaji wa
kushawishi,
kusikiliza
uzungumzaji wa
kushawishi kuhusu
suala lengwa

kutoka kwenye kifaa
cha kidijitali au mgeni
mwalikwa na
kubainisha vipengele
vya uzungumzaji

wa kushawishi
vilivyozingatiwa,
kushirikiana na
wenzake katika
uzungumzaji wa
kushawishi kuhusu
suala lengwa huku
akizingatia vipengele
vya uwasilishaji wa
uzungumzaji wa
kushawishi.
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapojieleza kuhusu suala lengwa kwa njia wazi na kwa lugha
inayomwaminisha msikilizaji kwamba anasema ukweli.

e Ubunifu: mwanafunzi anapobuni uzungumzaji wa kushawishi kuhusu suala lengwa na kuyawasilisha kwa mtindo ufaao.
Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kushawishi kuhusu suala lengwa.

Maadili:

e Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake fursa ya kujieleza bila kuwakatiza au kushughulikia mengine
wanapozungumza.

o Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia katika kujifunza.
Umoja: mwanafunzi anaposhiriki na wenzake na kutoa mchango katika shughuli za kikundi.
Amani: mwanafunzi anaposhiriki na wengine katika mazungumzo ya kushawishi kuhusu suala lengwa kwa utulivu.

Masuala Mtambuko:
Suala la misukosuko ya kijamii: mwanafunzi anaposhiriki uzungumzaji wa kushawishi kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha uzungumzaji wa kushawishi katika somo la Kiswabhili na uzungumzaji huo katika somo la
English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la misukosuko ya kijamii na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la
Social Studies na Religious Studies.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Maswali Dadisi
Yanayotarajiwa Ujifunzaji Yaliyopendekezwa
8.2 Kusoma | 8.2.1 Kusoma Kufikia mwisho wa mada Mwanafunzi aelekezwe: 1. Je, mashairi
kwa Kina ndogo, mwanafunzi aweze: e kutafiti mtandaoni au maktabani uliyosoma yana
a) kueleza maana ya maana ya mandhari katika mandhari ya
Ushairi mandhari katika fasihi, fasihi, aina gani?
e Mandhari |b) kutambua mandhari e kujadiliana na wenzake matokeo | 2. Vipengele vya
e Muundo mbalimbali katika shairi, ya utafiti wake, muundo
c) kueleza umuhimu wa e kusoma mashairi mbalimbali ili vinahusu nini?
(Vipindi 2) mandhari katika shairi, kutambua mandhari mbalimbali

d)

e)

f)

kufafanua vipengele vya
muundo katika shairi,
kuchambua shairi kwa
kuzingatia mandhari na
muundo,

kuchangamkia nafasi ya
mandhari na muundo
katika shairi.

katika shairi,

kueleza umuhimu wa mandhari
katika shairi,

kufafanua vipengele vya
muundo wa shairi ili
kuipambanua,

kughani shairi ili kutambua
mandhari na muundo katika
shairi,

kusoma mashairi katika diwani
ya mashairi iliyoteuliwa na
mwalimu na kuyachambua kwa
kuzingatia mandhari na muundo
kisha awasilishe kazi yake kwa
wenzake ili waitolee maoni.

61




Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapotambua na kujadili mandhari na muundo kwenye shairi akiwa na wenzake
katika kikundi.

o Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapochambua shairi na kubainisha mandhari na muundo wa shairi.
Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapotafiti maktabani na mtandaoni kuhusu muundo na mandhari katika shairi.

Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake wanapojadili kuhusu mandhari na muundo katika shairi.
e Upendo: mwanafunzi anapotoa maoni kuhusu uwasilishaji wa wenzake ili kuwarekebisha au kuwahimiza.

o Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia.

e Umoja: mwanafunzi anaposhiriki kukariri shairi kuhusu suala lengwa.

Masuala Mtambuko:
Suala la misukosuko ya kijamii: mwanafunzi anaposoma shairi kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya mandhari na muundo katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo la
English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la misukosuko ya kijamii na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la
Social Studies na Religious Studies.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Maswali Dadisi
Yanayotarajiwa Ujifunzaji Yaliyopendekezwa
8.3 Kuandika [ 8.3.1 Viakifishi | Kufikia mwisho wa Mwanafunzi aelekezwe: 1. Je, mabano
mada ndogo, e kutambua matumizi ya mabano na hutumiwa vipi
e Mabano mwanafunzi aweze: kistari kifupi katika maneno, sentensi katika matini?
Kistari a) kutambua matumizi au vifungu vya maneno kwenye 2. Je, kistari kifupi
kifupi ya mabano na kistari matini andishi na za kidijitali, hutumiwa vipi
Kifupi katika matini, | ¢ kuandika maneno, sentensi au katika matini?
(Vipindi 2) b) kutumia mabano na vifungu vya maneno kuhusu suala
Kistari Kifupi lengwa akitumia mabano na kistari
ipasavyo katika kifupi ipasavyo,
matini, ¢ kusahihisha kifungu ambacho
c) kujenga mazoeaya hakijatumia mabano na kistari kifupi

kutumia ipasavyo
mabano na kistari
kifupi katika matini
ili kufanikisha
mawasiliano.

ipasavyo,

kuandika kwenye kifaa cha kidijitali
au daftarini kifungu kifupi kwa
kutumia mabano na kistari kifupi
ipasavyo,

kuwasomea au kuwasambazia
wenzake kazi yake kwenye mtandao
ili waitolee maoni,
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

° Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kujadili matumizi ya mabano na kistari kifupi.
° Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kuandika kifungu na kukisambaza mtandaoni.

° Ubunifu: mwanafunzi anapoandika vifungu vyenye matumizi yafaayo ya mabano na kistari kifupi.

Maadili:

Heshima: mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:
Suala la misukosuko ya kijamii: mwanafunzi anapotunga sentensi au vifungu kuhusu suala lengwa akitumia mabano na kistari
kifupi.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha matumizi ya mabano na Kistari kifupi katika somo la Kiswahili na matumizi hayo
katika somo la English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la misukosuko ya kijamii na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la
Social Studies na Religious Studies.
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Mada Mada Ndogo | Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Ujifunzayji Lililopendekezwa
8.4 Sarufi | 8.4.1 Ngeli na | Kufikia mwisho wamada | Mwanafunzi aelekezwe: Ni vitu gani katika
Upatanisho ndogo, mwanafunzi aweze: | ¢ kutambua viambishi vya upatanisho mazingira yako
wa Kisarufi a) kutambua viambishi wa kisarufi vya ngeli ya U-ZI na vyenye majina
vya upatanisho wa YA-YA katika sentensi na mafungu yaliyo katika ngeli
Ngeli ya kisarufi vya ngeli ya ya maneno, ya U-ZI na YA-YA?
o U-ZI U-Zl na YA-YA katika | e kujaza nafasi katika sentensi au
o YA-YA sentensi, vifungu vifupi kwa kuzingatia
b) kutambua nomino za upatanisho wa kisarufi wa ngeli ya
(Vipindi 2) ngeli ya U-ZI na U-Zl na YA-YA,
YA-YA katika matini, | e kuchopoa nomino za ngeli ya U-ZI na
¢) kutumia nomino za YA-YA kwenye chati, kadi maneno,
ngeli ya U-ZI na kapu maneno au katika tarakilishi,
YA-YA katika matini e Kkutaja majina ya vitu katika mazingira
kwa kuzingatia ya shuleni yaliyo katika ngeli ya U-ZI
upatanisho ufaao wa na YA-YA,
kisarufi, e kutenga nomino za ngeli ya U-ZI na
d) kuchangamkia YA-YA katika orodha ya nomino,

upatanisho ufaao wa
ngeli ya U-ZI na
YA-YA ili kujenga
ufasaha wa lugha.

sentensi au vifungu kwenye vitabu,
tarakilishi, chati kwa kuzikolezea
wino au kuzipigia mstari,

kuunda sentensi au vifungu vifupi
vyenye upatanisho ufaao wa kisarufi
wa ngeli ya U-ZI na YA-YA
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akizingatia masuala mtambuko
mbalimbali likiwemo suala la
misukosuko ya kijamii,

o kuwasilisha kazi yake darasani au
kuwasambazia wenzake mtandaoni ili
waitolee maoni,

¢ kutunga sentensi zenye upatanisho
ufaao wa kisarufi wa ngeli ya U-ZI na
YA-YA akitumia nomino za vitu
vilivyo katika mazingira ya nyumbani,
na kumsomea mzazi au mlezi wake ili
amtolee maoni.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapotoa mchango wake katika kikundi.

e Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi au vifungu vifupi akizingatia upatanisho wa kisarufi wa ngeli ya U-ZI na
YA-YA.

e Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kuunda sentensi au vifungu vifupi kwa kuzingatia upatanisho wa kisarufi wa ngeli ya
U-Zl na YA-YA.

e Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomsomea mzazi au mlezi wake sentensi alizounda kwa kutumia nomino za ngeli ya
U-ZI na YA-YA katika mazingira ya nyumbani.
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Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

¢ Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
o Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

e Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:
Suala la misukosuko ya kijamii: mwanafunzi anapoandika kifungu kuhusu suala lengwa kwa kutumia nomino za ngeli ya
U-ZI na YA-YA.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya ngeli katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo la English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la misukosuko ya kijamii na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la
Social Studies na Religious Studies.
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9.0 MATUMIZI YA VIFAA VYA KIDIJITALI KATIKA BIASHARA

Sauti /j/ na Inj/

(Vipindi 2)

a) kutambua sauti /j/ na
/nj/ katika maneno,

b) kutamka maneno
yenye sauti /j/ na Inj/
ipasavyo,

¢) kubuni vitanzandimi
vinavyohusisha sauti
j /na/njl,

d) kuchangamkia
matamshi bora ya
sauti /j/ na /nj/ ili
kufanikisha
mawasiliano.

kusikiliza vitanzandimi katika kifaa
cha kidijitali na kutambua maneno
yenye sauti /j/ na /nj/ na kuyatamka
ipasavyo,

kutamka vitanzandimi vyepesi
vinavyohusisha matamshi ya sauti/ j/
na /nj/,

kubuni vitanzandimi vinavyohusisha
sauti /j/ na /nj/ na kuvikariri kwa
wenzake,

kushiriki mazungumzo na mzazi au
mlezi wake kwa kuzingatia
matamshi bora ya sauti /j/ na /nj/.

Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Ujifunzaji Lililopendekezwa
9.1 Kusikiliza |9.1.1 Kufikia mwisho wa Mwanafunzi aelekezwe: Ni maneno yapi
na Kusikiliza kwa | mada ndogo_, e kutambua sauti /j/ na /nj/ katika unayoyajua yaliyo
Kuzungumza Kina mwanafunzi aweze: maneno, na sauti /j/ na /nj/?

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:
e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutambua sauti /j/ na /nj/ katika maneno.

e Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kusikiliza vitanzandimi vyenye sauti /j/ na /nj/.
e Ubunifu: mwanafunzi anapobuni vitanzandimi vyepesi akitumia maneno yenye sauti /j /na /nj/.

68




e Kujiamini: mwanafunzi anapotamka ipasavyo sauti lengwa na anapochangia katika kazi ya kikundi.
e Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki mazungumzo na mzazi/mlezi kwa kuhusisha matamshi bora ya sauti /j /
na/nj/.

Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi za kikundi.

o Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za ujifunzaji.
e Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:
Elimu ya matumizi ya fedha: mwanafunzi anapotamka na kutofautisha sauti lengwa katika maneno yanayohusiana na
biashara.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya matamshi ya sauti katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo la
English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la matumizi ya vifaa vya kidijitali katika biashara na yale amejifunza kuhusu suala
hilo katika somo la Pre-Technical Studies.

69




Mada Mada Ndogo | Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji | Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Lililopendekezwa
9.2 Kusoma | 9.2.1 Kusoma | Kufikia mwisho wa mada | Mwanafunzi aelekezwe: Ni mambo gani

kwa Ufahamu

Kifungu cha
kushawishi

(Vipindi 2)

ndogo, mwanafunzi aweze:

a)

b)

kudondoa habari
mahususi katika
kifungu cha
kushawishi,

kueleza maana za
maneno kama
yalivyotumiwa katika
kifungu cha
kushawishi,
kuchangamkia usomaji
wa kifungu cha
kushawishi ili kukuza
hamu ya ujifunzaji.

kudondoa habari mahususi katika
kifungu cha kushawishi,

kueleza maana ya maneno kama
yalivyotumika katika kifungu cha
kushawishi ili kubainisha matumizi ya
lugha shawishi,

kutunga sentensi akitumia msamiati
katika matini aliyoisoma ili kubainisha
matumizi ya lugha shawishi,

kujibu maswali kutokana na kifungu
cha kushawishi alichokisoma,

kutoa muhtasari wa kifungu cha
kushawishi alichosoma na
kuwasambazia wenzake mtandaoni ili
wakitolee maoni,

kutafiti mtandaoni kuhusu matini
zinazoshughulikia suala lengwa na
kuzisoma.

unazingatia
unaposoma
kifungu cha
kushawishi?

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapohakiki sentensi zilizotungwa na wenzake kwa kutumia msamiati wa suala
lengwa na kutoa maoni.
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o Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapoweza kusakura tovuti ili kutafuta matini lengwa na kuisoma kwa kuzingatia maadili.
Vilevile, anapoandika muhtasari kwa kutumia kifaa cha kidijitali na kuwatumia wenzake.

e Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposakura mtandaoni ili kupata matini mbalimbali na kuzisoma akizingatia maadili
katika usomaji wa kidijitali.

¢ Kujiamini: mwanafunzi anapohakiki sentensi zilizotungwa na wenzake kwa kutumia msamiati wa suala lengwa na kutoa
maoni yake.

Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anapotathmini maoni ya wenzake wanapotoa muhtasari wa kifungu cha kushawishi. Pia
anapowakosoa wenzake kwa upole.

o Uwajibikaji: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kwa kuvitunza ipasavyo na kuzingatia maadili.

¢ Uadilifu: mwanafunzi anapochagua matini faafu mtandaoni kwa mujibu wa sifa zinazofaa kuzingatiwa katika uteuzi wa

matini husika.

Masuala Mtambuko:
Elimu ya matumizi ya fedha: mwanafunzi anapopata maarifa mtandaoni kuhusu matumizi ya vifaa vya kidijitali katika

biashara.

Uhusiano na Masomo Mengine:
e Mwanafunzi anaweza kuhusisha kusoma kidijitali katika somo la Kiswahili na usomaji huo katika masomo yote ya Gredi

ya Tisa.
e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la matumizi ya vifaa vya kidijitali katika biashara na yale amejifunza kuhusu suala

hilo katika somo la Pre-Technical Studies.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Ujifunzaji Lililopendekezwa
9.3 9.3.1 Insha za Kufikia mwisho wa mada Mwanafunzi aelekezwe: Je, unawezaje
Kuandika | Kubuni ndogo, mwanafunzi aweze: e kutambua vipengele vya ukuzaji | kulikuza wazo
a) kutambua vipengele wa wazo baina ya aya za insha ya | baina ya aya za
Masimulizi vya ukuzaji wa wazo masimulizi kwenye matini za insha ya
baina ya aya za insha kimaandishi au za kidijitali, masimulizi?
(Vipindi 2) ya masimulizi, e kueleza jinsi wazo lilivyokuzwa
b) kueleza ukuzaji wa baina ya aya za insha ya
wazo baina ya aya za masimulizi,
insha ya masimulizi, o kuandika vidokezo vya insha
c) kuandika insha ya vinavyozingatia ukuzaji wa wazo
masimulizi baina ya aya,
inayozingatia ukuzaji | e kuandika insha ya masimulizi
wa wazo baina ya aya, akizingatia ukuzaji wa wazo
d) kufurahia kuandika baina ya aya na kusaidiana na

insha za masimulizi
zinazozingatia ukuzaji
wa wazo baina ya aya
ili kufanikisha
mawasiliano.

wenzake kuisahihisha,
kuwasomea wenzake insha
aliyoandika au awasambazie
kwenye vifaa vya kidijitali ili
waitolee maoni,

kumsomea mzazi, mlezi wake au
mwenzake aya aliyoandika ili
waitolee maoni.
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki na wenzake katika kusahihisha insha.
Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusambazia insha.

[ ]

e Ubunifu: mwanafunzi anapolikuza wazo baina ya aya za insha katika utungo wake kwa ufasaha.
e Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapowasomea wenzake insha aliyoandika ili waikosoe pamoja.
o Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kuandika na kuwasomea wenzake insha.

Maadili:

Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.
Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za ujifunzaji.
Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za ujifunzaji.

Masuala Mtambuko:
Elimu ya matumizi ya fedha: mwanafunzi anapoandika insha inayohusisha maudhui ya biashara.

Uhusiano na Masomo Mengine:

Mwanafunzi anaweza kuhusisha uandishi wa insha ya masimulizi katika somo la Kiswabhili na uandishi huo katika somo la
English.

Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la matumizi ya vifaa vya kidijitali katika biashara na yale amejifunza kuhusu suala
hilo katika somo la Pre-technical studies.
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Mada Mada Ndogo | Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Lililopendekezwa
9.4 Sarufi | 9.4.1 Ngeli na | Kufikia mwisho wa mada | Mwanafunzi aelekezwe: Ni vitu gani katika
Upatanisho ndogo, mwanafunzi e kutambua viambishi vya upatanisho wa mazingira yako
wa Kisarufi | aweze: kisarufi vya ngeli ya L1, KU na PA-KU- vyenye majina
a) kutambua viambishi MU katika sentensi au vifungu, yaliyo katika ngeli
Ngeli ya vya upatanisho wa ¢ kujaza nafasi katika sentensi au vifungu ya LI, KU na PA-
oLl kisarufi vya ngeli ya kwa kuzingatia upatanisho wa kisarufi wa | KU-MU?
e KU LI, KU na PA-KU-MU ngeli ya LI, KU na PA-KU-MU,
e PA-KU-MU katika sentensi, e kuchopoa nomino za ngeli ya LI, KU na
b) kutambua nomino za PA-KU-MU kwenye chati, kadi maneno,
(Vipindi 2) ngeli ya LI, KU na kapu maneno au katika tarakilishi,

PA-KU-MU katika
matini,

c) kutumia nomino za
ngeli ya LI, KU na
PA-KU-MU katika
matini kwa kuzingatia
upatanisho ufaao wa
kisarufi,

d) kuchangamkia
matumizi yafaayo ya
upatanisho wa kisarufi
wa ngeli ya LI, KU na
PA-KU-MU katika

e kutaja majina ya vitu katika mazingira ya
shuleni yaliyo katika ngeli ya LI, KU na
PA-KU-MU,

e kutenga nomino za ngeli ya LI, KU na
PA-KU-MU katika orodha ya nomino,
sentensi au vifungu kwenye vitabu,
tarakilishi, chati kwa kuzikolezea wino au
kuzipigia mstari,

¢ kutunga sentensi au vifungu vifupi vyenye
upatanisho wa kisarufi ufaao wa ngeli ya
LI, KU na PA-KU-MU akizingatia
masuala mtambuko mbalimbali likiwemo
suala la matumizi ya vifaa vya kidijitali
katika biashara,
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mawasiliano ya kila e kumweleza mzazi, mlezi au mwenzake
siku. sentensi alizotunga akitumia nomino
katika ngeli za LI, KU na PA-KU-MU ili
kutoa maoni yake .

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za ujifunzaji.

¢ Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuhusu suala lengwa akitumia nomino za ngeli ya LI, KU na PA-KU-
MU.

¢ Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutumia nomino za ngeli ya LI, KU na PA-KU-MU kuzitungia sentensi na vifungu
vyenye upatanisho ufaao wa kisarufi.

Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.
Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za ujifunzaji, pia anapojitolea kufanya
kazi mradi.

o Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za ujifunzaji.

Masuala Mtambuko:

e Elimu ya matumizi ya fedha: mwanafunzi anapoandika kifungu kuhusu suala lengwa kwa kutumia nomino katika ngeli ya
LI, KU na PA-KU-MU.

Uhusiano na Masomo Mengine:

¢ Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya ngeli na upatanisho wa kisarufi katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika
somo la English.

¢ Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la matumizi ya vifaa vya kidijitali katika biashara na yale amejifunza kuhusu suala
hilo katika somo la Pre-technical studies.
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10.0 KUKABILIANA NA MSONGO WA MAWAZO

(Vipindi 2)

malumbano ya utani
kama kipera cha
mazungumzo,

b) kujadili sifa za
malumbano ya utani,

c) kutambua vipengele vya
uwasilishaji
wa malumbano ya utani,

d) kuwasilisha malumbano
ya utani kwa kuzingatia
vipengele vifaavyo vya
uwasilishaji,

e) kuchangamkia
uwasilishaji wa
malumbano ya utani kwa
kuzingatia vipengele vya
kimsingi katika
uwasilishaji.

o kutafiti na kujadili na
wenzake sifa za
malumbano ya utani,

e kutambua vipengele vya
kimsingi vya uwasilishaji
wa malumbano ya utani,

e kusikiliza malumbano ya
utani katika vifaa vya
kidijitali au kutoka kwa
mgeni mwalikwa au
mwalimu na kutambua
vipengele vya kimsingi
katika uwasilishaji,

e kuwasilisha malumbano ya
utani kwa kuzingatia
vipengele vya kimsingi
katika uwasilishaji wake,

e kumweleza mzazi au mlezi
jinsi ya kuwasilisha

Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za | Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Ujifunzaji Lililopendekezwa

10.1 Kusikiliza | 10.1.1 Mazungumzo | Kufikia mwisho wa mada Mwanafunzi aelekezwe: Malumbano ya

na ndogo, mwanafunzi aweze: | e kutafiti na kueleza maana | utani huzungumzia

Kuzungumza Malumbano ya utani |a) kueleza maanaya ya malumbano ya utani, nini?
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malumbano ya utani kwa
kuzingatia vipengele
vifaavyo vya uwasilishaji.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapowasilisha mazungumzo kwa kuzingatia vipengele vya kimsingi vya
mazungumzo.

Kujiamini: mwanafunzi anapowaeleza wenzake namna ya kuwasilisha mazungumzo.

Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusikiliza malumbano ya utani.

Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapotambua vipengele vya kimsingi vya mazungumzo aliyosikiliza.
Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomweleza mzazi au mlezi jinsi ya kuwasilisha malumbano ya utani.

Maadili:

Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika shughuli za kikundi.

Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za kikundi.

Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za ujifunzaji.
Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:
Masuala ya afya: mwanafunzi anaposhiriki na wenzake kuwasilisha malumbano ya utani kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine:

o Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya malumbano ya utani katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo la
English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la msongo wa mawazo na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Social
Studies na Religious Studies.
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Mada

Mada Ndogo

Matokeo Maalum
Yanayotarajiwa

Mapendekezo ya Shughuli za
Ujifunzayji

Swali Dadisi
Lililopendekezwa

10.2 Kusoma

10.2.1 Kusoma
kwa Kina

Ushairi
e Wahusika
katika shairi

(Vipindi 2)

Kufikia mwisho wa mada
ndogo, mwanafunzi
aweze:

a)

b)

c)

d)

kueleza maana ya
wahusika katika
fasihi,

kutambua wahusika
katika shairi,
kujadili sifa za
wahusika katika
shairi,

kuchambua shairi
kwa kuzingatia sifa
za wahusika,
kujenga mazoea ya
kuchambua wahusika
katika mashairi ili
kuimarisha uwazaji
wa Kina.

Mwanafunzi aelekezwe:

kutafiti mtandaoni au maktabani
maana ya wahusika katika fasihi,
kutambua wahusika (k.v.
nafsineni) katika shairi
akishirikiana na wenzake,
kujadili na wenzake sifa za
wahusika katika shairi (jinsi ya
kutambua sifa za wahusika katika
shairi),

kuchambua mashairi kutoka
diwani iliyoteuliwa na mwalimu
na kujadili sifa za wahusika
kutokana na tabia zao, matendo
yao, maelezo ya nafsineni
kuwahusu, sura, umbo n.k,
kuigiza wahusika katika mashairi
ili kukuza uelewa wa sifa zao,
kumsomea mzazi au mlezi wake
shairi na kujadiliana naye
kuhusu wahusika.

Ni wahusika gani
uliokumbana nao
katika mashairi
uliyowahi kuya-
soma?
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika kusoma mashairi akiwa na wenzake.

Kujiamini: mwanafunzi anapoweza kusoma mashairi kwa mahadhi yafaayo katika kikundi.

Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika usomaji wa shairi.

Ubunifu: mwanafunzi anapoigiza wahusika katika mashairi.

Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapochambua wahusika katika mashairi.

Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomsomea mzazi au mlezi mashairi na kujadiliana naye kuhusu wahusika.

Masuala Mtambuko:
Masuala ya afya: mwanafunzi anapochambua ujumbe wa shairi kuhusu suala lengwa.

Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika majadiliano ya uchambuzi wa mashairi katika kikundi.
e Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.

e Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

e Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya kusoma kwa kina katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo la
English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la msongo wa mawazo na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Social
Studies na Religious Studies.
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Mada Mada Ndogo | Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Ujifunzaji Lililopendekezwa
10.3 10.3.1 Kufikia mwisho wa mada | Mwanafunzi aelekezwe: Je, unazingatia
Kuandika Barua Rasmi | ndogo, mwanafunzi aweze: | e kueleza maana ya barua rasmi ya nini unapoandika
ya Kuomba a) kueleza maana ya kuomba kazi, barua rasmi ya
Kazi barua rasmi ya e kutambua vipengele vya kimuundo | kuomba kazi?
kuomba kazi, vya barua rasmi ya kuomba kazi,
(Vipindi 2) b) kutambua vipengele e kutambua ujumbe unaoafiki barua

c)

d)

vya barua rasmi ya
kuomba kazi,
kuandika barua rasmi
ya kuomba kazi
akizingatia vipengele
vyake,

kujenga mazoea ya
kuandika barua rasmi
ya kuomba kazi
ipasavyo.

rasmi ya kuomba kazi kwa
kujadiliana na mwenzake,

kuandika barua rasmi ya kuomba
kazi daftarini mwake au katika kifaa
cha kidijitali na kuwasomea
wenzake au kuwasambazia kupitia
mtandao ili waitolee maoni,
kumsomea mzazi au mlezi wake
barua rasmi ya kuomba kazi
aliyoandika.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki na wenzake katika kujadili ujumbe, lugha na muundo wa barua

rasmi.

Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia tarakilishi kuandika barua na kuisambaza kwa mtandao.
Ubunifu: mwanafunzi anapofaulu kuandika barua rasmi ya kuomba kazi.
e Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomsomea mzazi au mlezi wake barua rasmi ya kuomba kazi.




Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

¢ Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
e Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

e Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:
Masuala ya afya: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kujadili ujumbe, lugha na muundo wa barua rasmi kuhusu suala
lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha uandishi wa barua rasmi katika somo la Kiswahili na uandishi huo katika somo la
English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la msongo wa mawazo na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Social
Studies na Religious Studies.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Ujifunzayji Lililopendekezwa
10.4 Sarufi | 10.4.1 Vinyume | Kufikia mwisho wa mada | Mwanafunzi aelekezwe: Kwa nini tunatumia

vya Vihusishi

(Vipindi 2)

ndogo, mwanafunzi
aweze:

a)

b)

c)

d)

kueleza maana ya
vinyume vya
vihusishi,

kutambua vinyume
vya vihusishi katika
matini,

kutumia vinyume vya
vihusishi ipasavyo
katika matini,
kujenga mazoea ya
kutumia ipasavyo
vinyume vya
vihusishi.

kueleza maana ya vinyume vya
vihusishi,

kutambua matumizi sahihi ya
vinyume vya vihusishi kutoka
katika vitabu, tarakilishi au chati,
kuchagua sentensi zinazoashiria
matumizi ya vinyume vya vihusishi
kutokana na mchanganyiko wa
sentensi kutoka kwenye vitabu,
tarakilishi, chati kwa kuzikolezea
wino au kuzipigia mstari,

kujaza nafasi katika sentensi au
kifungu kwa kutumia vinyume vya
vihusishi ipasavyo,

kuandika sentensi upya kwa
kuzingatia vinyume vya vihusishi,
kutunga sentensi au kifungu kifupi
kuonyesha matumizi ya vinyume
vya vihusishi akizingatia masuala
mtambuko mbalimbali likiwemo
suala la kukabiliana na msongo wa
mawazo,

vinyume vya vihusishi
katika mawasiliano?
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e kumsomea mzazi, mlezi au
mwenzake sentensi zenye vihusishi
na vinyume vyake vinavyotokea
katika mazingira ya nyumbani.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:
e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapotoa mchango katika shughuli za kikundi.
Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kutambua vinyume vya vihusishi.

[ ]

o Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuonyesha vinyume vya vihusishi.

¢ Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua vinyume vya vihusishi na kuvitungia sentensi sahihi.

o Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapotambua au kutunga sentensi sahihi kuhusu vinyume vya vihusishi.
Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

e Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.

e Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

e Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:
Kukabiliana na msongo wa mawazo: mwanafunzi anapotunga sentensi kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya vinyume katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo la English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la msongo wa mawazo na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Social
Studies na Religious Studies.
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11.0 HAKI ZA KIBINADAMU

Mada Mada Ndogo

Matokeo Maalum
Yanayotarajiwa

Mapendekezo ya Shughuli za
Ujifunzaji

Swali Dadisi
Lililopendekezwa

Kuzungumza

(Vipindi 2)

11.1 Kusikiliza | 11.1.1 Uzungumzaji
na Katika Sherehe

Kufikia mwisho wa mada,

mwanafunzi aweze:

a) kueleza maanaya
uzungumzaji katika
sherehe,

b) kutambua miktadha
katika jamii ambapo
uzungumzaji katika
sherehe hufanywa,

c) kujadili ujumbe

tofautitofauti unaoafiki

uzungumzaji katika
miktadha mbalimbali
ya sherehe,

d) kujadili vipengele vya

kuzingatia katika
uzungumzaji katika

muktadha wa sherehe,

e) kutoa mazungumzo
katika muktadha wa

Mwanafunzi aelekezwe:

e kueleza maana ya
uzungumzaji katika sherehe,

e kutambua miktadha katika
Kijamii yake ambamo

uzungumzaji katika miktadha

ya sherehe hufanywa,
o kusakura katika mtandao
kutafiti ujumbe unaoafiki

uzungumzaji katika miktadha

mbalimbali ya sherehe,

o kusikiliza uzungumzaji wa
aina mbalimbali kutoka
kwenye vifaa vya kidijitali,
mwalimu au mgeni
mwalikwa na kubainisha ule
unaohusu muktadha wa
sherehe,

o kutafiti na kujadili na
wenzake vipengele vya
kuzingatia katika

Ni mambo gani ya
kuzingatia wakati
wa kuzungumza
katika muktadha
wa sherehe?
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sherehe kwa kutumia kuzungumza katika miktadha
vipengele vifaavyo, ya sherehe,

f) kuchangamkia e kuigiza uzungumzaji katika
mazungumzo yafaayo miktadha ya sherehe huku
katika miktadha ya akizingatia vipengele vya
sherehe. uwasilishaji wa uzungumzaji

wa aina hii.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapoeleza maana ya uzungumzaji katika miktadha ya sherehe.

e Ubunifu: mwanafunzi anapobuni maigizo kuhusu uzungumzaji katika miktadha ya sherehe.

¢ Kujiamini: mwanafunzi anapoweza kuigiza uzungumzaji katika muktadha wa sherehe akizingatia vipengele vya
uwasilishaji wa uzungumzaji wa aina hii.

o Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapojadili vipengele vya kuzingatia katika uzungumzaji katika
miktadha ya sherehe.

Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

e Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake zamu ya kushiriki katika uzungumzaji.

e Uwajibikaji: mwanafunzi anapovitunza vifaa vya kidijitali alivyotumia kusakura katika mtandao kutafiti ujumbe unaoafiki
uzungumzaji katika miktadha ya sherehe.

e Umoja: mwanafunzi anaposhiriki na wengine na kuchangia katika shughuli za ujifunzaji.
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Masuala Mtambuko:
Uraia: mwanafunzi anaposhiriki katika uzungumzaji kuhusu haki za binadamu.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya uzungumzaji katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo la English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la haki za binadamu na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Social
Studies na Religious Studies.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Maswali Dadisi
Yanayotarajiwa Ujifunzaji Yaliyopendekezwa
11.2 Kusoma [ 11.2.1 Kusoma [ Kufikia mwisho wa mada | Mwanafunzi aelekezwe: 1. Unazingatia

kwa Mapana

Matini ya
kujichagulia

(Vipindi 2)

ndogo, mwanafunzi

aweze:

a) kuteua matini ya
kusoma ya kiwango
chake,

b) kueleza ujumbe katika
matini ya
kujichagulia,

c) kutambua maanaya
msamiati na matumizi
mengine ya lugha
katika matini ya
kujichagulia,

d) kutumia msamiati
aliojifunza ipasavyo
katika sentensi,

e) kufurahia kusoma
matini ya kujichagulia
ili kujenga ufasaha wa
lugha.

kuchagua matini ya kiwango chake
na kuisoma,

kueleza wenzake ujumbe wa matini
ya kujichagulia aliyosoma,
kutambua msamiati uliotumiwa
katika matini ya kujichagulia,
kutumia kamusi kutafuta maana ya
maneno asiyoyajua,

kujenga rekodi ya msamiati na
matumizi mengine ya lugha
aliyojifunza katika kitabu au
shajara yake,

kutunga sentensi akitumia
msamiati katika matini aliyoisoma,
kutoa muhtasari wa matini ya
kujichagulia aliyosoma na
kuwasilisha kwa wenzake ili
waitolee maoni,

kusakura mtandaoni na
kujichagulia matini ya ziada kisha
aisome,

nini
unapochagua
matini ya
kusoma?

2. Ni mambo gani
unayoyazingatia
wakati wa
kusoma matini
ya
kujichagulia?
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e kumsomea mzazi au mlezi wake
muhtasari wa matini ya
kujichagulia aliyosoma ili amtolee
maoni.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapoeleza ujumbe wa matini ya kujichagulia aliyosoma.

Kujiamini: mwanafunzi anapoeleza ujumbe wa matini ya kujichagulia akizingatia ufasaha wa lugha.

Ubunifu: mwanafunzi anapotumia kwa usahihi msamiati katika matini aliyoisoma.

Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapojichagulia matini ya kusoma na kutafuta maana za maneno asiyoyajua kwenye
kamusi.

Ujuzi wa Kidijitali: mwanafunzi anaposakura mtandaoni na kujichagulia matini ya kusoma.

Maadili:

Heshima: mwanafunzi anapokubaliana na maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:
Masuala ya haki za binadamu: mwanafunzi anaposoma matini kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine:

Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya kusoma kwa mapana katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo la
English.

Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la haki za binadamu na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Social
Studies na Religious Studies.
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Mada

Mada Ndogo

Matokeo Maalum
Yanayotarajiwa

Mapendekezo ya Shughuli za
Ujifunzaji

Swali Dadisi
Lililopendekezwa

11.3 Kuandika

11.3.1 Insha za
Kubuni

Maelezo

(Vipindi 2)

Kufikia mwisho wa mada
ndogo, mwanafunzi
aweze:

a)

b)

kujadili mitazamo
katika insha za
maelezo,
kuandika insha ya

maelezo akizingatia
mtazamo mahususi,
kufurahia kuandika

insha za maelezo
zinazoonyesha

mitazamo mahususi.

Mwanafunzi aelekezwe:

kutambua mitazamo mbalimbali ya
kimaelezo katika insha za maelezo,
kueleza mitazamo mbalimbali ya
kimaelezo katika insha za maelezo,
kuandika vidokezo vya insha
vinavyozingatia mitazamo ya
kimaelezo atakayotumia katika
insha yake ya maelezo,

kuandika insha ya maelezo
akizingatia mitazamo ya kimaelezo
aliyochagua kutumia,

kuwasomea wenzake insha
aliyoandika au awasambazie
kwenye vifaa vya kidijitali ili
waitolee maoni,

kumsomea mzazi, mlezi au
mwenzake insha ya maelezo
aliyoiandika ili aitolee maoni.

Je, ni mambo gani
ya kuzingatia
katika kuandika
insha ya maelezo?
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapoandika insha na kuwasomea wenzake kwa ufasaha.
Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya Kidijitali kusambazia wenzake insha aliyoiandika.

[ ]

o Ubunifu: mwanafunzi anapoandika insha yenye mpangilio mzuri wa maelezo.

¢ Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kuandika insha nzuri na kuwasomea wenzake.
Maadili:

Heshima: mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.
Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za ujifunzaji.
Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za ujifunzaji.

Masuala Mtambuko:

Masuala ya haki za binadamu: mwanafunzi anapoandika insha kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine:

Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya uandishi wa insha ya maelezo katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika
somo la English.

Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la haki za binadamu na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Social
Studies na Religious Studies.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Ujifunzaji Lililopendekezwa
11.4 Sarufi | 11.4.1 Kufikia mwisho wa mada, Mwanafunzi aelekezwe: Kwa nini ni
Mnyambuliko mwanafunzi aweze: o kutambua katika vitenzi, muhimu kujifunza
wa Vitenzi a) kutambua viambishi vya viambishi vya kauli ya kauli za vitenzi?
kauli ya kutendana, kutendana, kutendeana na
Kauli ya: kutendeana na kutendesha kutendesha,
o Kutendana katika vitenzi, e kutenga vitenzi katika kauli ya
e Kutendeana |b) kutumia vitenzi katika kauli kutendana, kutendeana na
¢ Kutendesha ya kutendana, kutendesha kwenye chati, kadi
kutendeana na kutendesha maneno, kapu maneno au
(Vipindi 2) ipasavyo katika matini, tarakilishi,
c) kuchangamkia kutumia e kutenga vitenzi katika kauli ya

vitenzi katika kauli ya
kutendana, kutendeana na
kutendesha ipasavyo
katika matini ili
kufanikisha mawasiliano.

kutendana, kutendeana na
kutendesha katika sentensi na
vifungu kwenye vitabu,
tarakilishi, chati kwa kuvikolezea
wino au kuvipigia mstari,
kugeuza vitenzi katika kauli ya
kutendana, kutendeana na
kutendesha,

kujaza mapengo kwa kutumia
vitenzi katika kauli ya
kutendana, kutendeana na
kutendesha,
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e kutunga sentensi au vifungu kwa
kutumia vitenzi katika kauli ya
kutendana, kutendeana na
kutendesha akizingatia masuala
mtambuko mbalimbali likiwemo
suala la haki za kibinadamu,

e kumweleza mzazi, mlezi au
mwenzake jinsi ya kutumia
vitenzi katika kauli ya
kutendana, kutendeana na
kutendesha ili watoe maoni yao.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki na kutoa mchango wake katika kazi za kikundi.
Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kutambua vitenzi katika kauli ya kutendana,

kutendeana na kutendesha.
Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuhusu suala lengwa akitumia vitenzi katika kauli ya kutendana

kutendeana na kutendesha.
Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua viambishi vya kauli ya kutendana kutendeana na kutendesha na kuandika

vitenzi katika kauli hizo.
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Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

e Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za ujifunzaji.
e Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za ujifunzaji.

Masuala Mtambuko:
Masuala mtambuko anuwai kutokana na sentensi na vifungu likiwemo suala la haki za kibinadamu.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya mnyambuliko wa vitenzi katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo la
English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la haki za binadamu na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Social
Studies na Religious Studies.
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12.0 MAGONJWA YANAYOTOKANA NA MIENENDO YA MAISHA

matini za kusikiliza ili
kupata habari
mahususi.

kutoka kifaa cha kidijitali na
kujadili mitazamo katika kifungu
hicho.

Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Ujifunzaji Lililopendekezwa
12.1 Kusikiliza | 12.1.1 Ufahamu | Kufikia mwisho wa mada | Mwanafunzi aelekezwe: Je, unazingatia
na wa Kusikiliza ndogo, mwanafunzi e kueleza hoja muhimu katika nini ili kufanikisha
Kuzungumza aweze: habari aliyosikiliza kuhusu suala | ufahamu wa
Matini ya a) kueleza habari katika lengwa kutoka kwa mwalimu, kusikiliza?
kusikiliza matini ya kusikiliza, kifaa cha kidijitali, mgeni
b) kukadiria maana ya mwalikwa au wenzake,
(Vipindi 2) msamiati mahususi na | e kukadiria maana ya msamiati
vifungu katika matini mahususi na vifungu katika matini
ya kusikiliza, ya kusikiliza,
c) kuchanganua ¢ kujadili na wenzake mitazamo na
mitazamo na maoni maoni katika kifungu cha
katika matini ya kusikiliza,
kusikiliza, e kushirikisha mzazi, mlezi au
d) kufurahia kusikiliza mwenzake kusikiliza kifungu
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki na kuchangia katika mazungumzo kuhusu suala lengwa.
Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anaposikiliza habari, kuichanganua na kutambua hoja muhimu na
kuziwasilisha kwa mtindo ufaao.

Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki mazungumzo na mzazi au mlezi wake kuhusu suala lengwa.

Ubunifu: mwanafunzi anapoiwasilisha upya habari aliyosikiliza.

Maadili:

Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.
Upendo: mwanafunzi anapowapa wengine fursa ya kutambua habari za ziada na kuzidondosha bila kuwakatiza.
Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia kujifunzia.

Masuala Mtambuko:
Masuala ya afya: mwanafunzi anaposhiriki na wenzake katika mazungumzo kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine:

Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya ufahamu wa kusikiliza katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo la
English.

Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la magonjwa yanayotokana na mienendo ya maisha na yale amejifunza kuhusu
suala hilo katika somo la Agriculture.
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Mada

Mada Ndogo

Matokeo Maalum
Yanayotarajiwa

Mapendekezo ya Shughuli za
Ujifunzaji

Swali Dadisi
Lililopendekezwa

12.2 Kusoma

12.2.1 Kusoma
kwa Ufasaha

(Vipindi 2)

Kufikia mwisho wa mada
ndogo, mwanafunzi
aweze:

a)

b)

c)

d)

kusoma kifungu kwa
kuzingatia matamshi
bora,

kusoma kifungu kwa
kasi ifaayo,

kusoma kifungu kwa
kutumia sauti
ipasavyo,

kusoma kifungu kwa
kuambatanisha ishara
zifaazo,

kujenga mazoea ya
kusoma vifungu kwa
kuzingatia vipengele
vya usomaji matini
ufaao ili kufanikisha
mawasiliano.

Mwanafunzi aelekezwe:

kujadiliana na wenzake vipengele
vya kuzingatia katika kusoma makala
kwa ufasaha,

kutazama vielelezo vya video za
watu wanaosoma kwa ufasaha
makala akiwa na wenzake,

kusoma kifungu kuhusu suala lengwa
katika matini andishi au ya kidijitali
akizingatia matamshi bora,

kusoma kifungu kuhusu suala lengwa
kwa kuzingatia kasi ifaayo (maneno
sahihi yasiyopungua 115 kwa
dakika),

kusoma kifungu akizingatia sauti
ifaayo (k.v. kiwango cha sauti na
kiimbo),

kusoma kifungu kwa kuambatanisha
ishara zifaazo panapofaa,

kuwasomea wenzake matini
mbalimbali vitabuni au katika vifaa
vya kidijitali akizingatia vipengele

Je, unazingatia
nini unaposoma
kifungu cha
nathari?
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vya usomaji ufaao ili watoe maoni
yao,

e kumsomea mzazi, mlezi au
mwenzake kifungu akizingatia
vipengele vya usomaji ufaao ili
amtolee maoni.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kueleza vipengele vya usomaji ufaao wa
matini.

o Kujiamini: mwanafunzi anapowasomea wenzake matini mbalimbali kwa kuzingatia vipengele vya usomaji bora.

e Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomsomea mzazi au mlezi kifungu akizingatia vipengele vya usomaji ufaao.

Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake.

e Uwajibikaji: mwanafunzi anapochukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.
e Umoja: mwanafunzi anapojadiliana na wenzake katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:
Masuala ya afya: mwanafunzi anaposoma kifungu kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya kusoma kwa ufasaha katika somo la Kiswabhili na dhana hiyo katika somo la
English.

¢ Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la magonjwa yanayotokana na mienendo ya maisha na yale amejifunza kuhusu
suala hilo katika somo la Agriculture.
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Mada

Mada Ndogo

Matokeo Maalum
Yanayotarajiwa

Mapendekezo ya Shughuli za
Ujifunzaji

Swali Dadisi
Lililopendekezwa

12.3 Kuandika

12.3.1 Hotuba
ya Kushawishi

(Vipindi 2)

Kufikia mwisho wa mada

ndogo, mwanafunzi
aweze:
a) kueleza maanaya

hotuba ya kushawishi

ili kuitofautisha na
aina nyingine za
hotuba,

b) kujadili vipengele

vya kuzingatia katika

uandishi wa hotuba
ya kushawishi,

c) kuandika hotuba ya
kushawishi
akizingatia vipengele
vifaavyo,

d) kuchangamkia
kuandika ipasavyo
hotuba ya
kushawishi.

Mwanafunzi aelekezwe:

kutafiti na kueleza maana ya
hotuba ya kushawishi,

kutambua hotuba ya kushawishi
katika matini,

kujadili vipengele vya kuzingatia
katika uandishi wa hotuba ya
kushawishi,

kusoma kielelezo cha hotuba ya
kushawishi na kujadili na wenzake
vipengele vilivyotumiwa katika
hotuba hiyo,

kujadili na wenzake vidokezo
vinavyoweza kutumiwa katika
kuandika hotuba ya kushawishi,
kuandika hotuba ya kushawishi
kuhusu suala lengwa akitumia
vidokezo walivyovijadili,
kuwasomea wenzake hotuba yake
au kumsambazia kupitia mtandao
ili waitolee maoni.

Unazingatia nini
ili kufanya hotuba
kuwa na
ushawishi kwa
wasomaji?
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki na wenzake katika kujadili vipengele vya kuzingatia katika
kuandika hotuba ya kushawishi.

o Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kuandika hotuba ya kushawishi na kuisambaza kwa
mtandao.

e Ubunifu: mwanafunzi anapoandika hotuba ya kushawishi.

Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anapokubaliana na maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

¢ Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
e Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

e Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:
e Uraia: mwanafunzi anapoandika hotuba ya kushawishi kuhusu suala lengwa.
e Masuala ya afya: mwanafunzi anapoandika hotuba kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya uandishi wa kiuamilifu katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo la
English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la magonjwa yanayotokana na mienendo ya maisha na yale amejifunza kuhusu
suala hilo katika somo la Agriculture.
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Mada Mada Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji | Swali Dadisi
Ndogo Yanayotarajiwa Lililopendekezwa
12.4 Sarufi | 12.4.1 Aina | Kufikia mwisho wa mada Mwanafunzi aelekezwe: Nini kinafanya
za Sentensi | ndogo, mwanafunzi aweze: |e kutoa maelezo ya sentensi tata kwa sentensi kuwa tata?

Sentensi tata

(Vipindi 2)

a) kueleza maanaya
sentensi tata ili
kuitofautisha na aina
nyingine za sentensi,

b) kutambua sentensi tata
katika matini,

c) kuchambua maana
mbalimbali ya sentensi
tata,

d) kujenga ujuzi wa
kuchanganua maana
mbalimbali katika
sentensi tata ili kufasiri
habari kikamilifu.

usahihi,

e kutambua sentensi tata kwenye orodha
ya sentensi kwenye vitabu, chati au
tarakilishi kwa kuzipigia mstari au
kuzikolezea wino,

e kutambua sentensi tata zinazojitokeza
katika matini mbalimbali,

e kutolea wenzake maana tofauti za
sentensi tata alizozitambua,

e kutunga sentensi tata kwa kuzingatia
masuala mtambuko mbalimbali
likiwemo suala la magonjwa
yanayotokana na mienendo ya maisha,

e kuwasilisha darasani sentensi tata
alizotunga ili wenzake wazitolee maoni
kwa heshima na upendo,

e kumtungia mzazi au mlezi wake

sentensi tata zinazohusu shughuli katika

mazingira ya nyumbani.
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:
o Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kazi za kikundi.
Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kutambua sentensi tata.

e Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi tata ipasavyo.

¢ Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua sentensi tata katika kifungu.

e Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomtungia mzazi au mlezi wake sentensi tata zinazohusu shughuli katika mazingira
ya nyumbani.

Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

¢ Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.

e Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

e Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya aina za sentensi katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo la English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la magonjwa yanayotokana na mienendo ya maisha na yale amejifunza kuhusu
suala hilo katika somo la Agriculture.
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13.0 MSHIKAMANO WA KIJAMII

c) kueleza vipengele vya
uwasilishaji
wa mawaidha,

d) kutambua washiriki
katika mawaidha ya
fasihi simulizi,

e) kuchambua sifa za
washiriki katika
mawaidha ya fasihi
simulizi,

f) kuwasilisha mawaidha
kwa kuzingatia
vipengele vifaavyo vya
uwasilishaji,

e kueleza vipengele vya
uwasilishaji wa mawaidha,

e kutambua washiriki (fanani na
hadhira) katika mawaidha
anayosikiliza,

e kuchambua sifa za washiriki
katika mawaidha anayosikiliza
kutoka kwa vifaa vya kidijitali,
mgeni mwalikwa au mwalimu,

¢ kutunga mawaidha kuhusu suala
lengwa na kuwawasilishia
wenzake darasani,

Mada Mada Ndogo | Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Ujifunzaji Lililopendekezwa
13.1 Kusikiliza |13.1.1 Kufikia mwisho wa mada Mwanafunzi aelekezwe: Mawaidha
na Kuzungumza | Mazungumzo | ndogo, mwanafunzi aweze: |e kutafiti na kueleza maana ya hushirikisha kina
a) kueleza maanaya mawaidha, nani?
Mawaidha mawaidha ili e kujadili na wenzake ujumbe wa
kuipambanua, mawaidha ya kifasihi,
b) kujadili ujumbe nasifa |e kujadili na wenzake sifa za
(Vipindi 2) za mawaidha ya kifasihi, mawaidha ya kifasihi,
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g) kufurahia kushiriki e kusikiliza mawaidha
katika uchanganuzi wa atakayotolewa na mzazi au mlezi
wahusika katika tungo wake na kuchambua wahusika.
za fasihi simulizi.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapojadiliana na wenzake kuhusu wahusika katika mawaidha.
Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusikilizia mawaidha.

[ ]

e Ubunifu: mwanafunzi anapowatolea wenzake mawaidha.

o Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapochanganua washiriki katika mawaidha.

o Kujiamini: mwanafunzi anapowatolea wanafunzi mawaidha darasani kwa ukakamavu.

Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

e Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
e Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

e Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kazi ya kikundi.

Masuala Mtambuko:
Masuala ya kijamii: mwanafunzi anaposhiriki mawaidha kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine:

Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya mazungumzo katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo la English.
Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la mshikamano wa kijamii na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la
Social Studies na Religious Studies.
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Mada

Mada Ndogo

Matokeo Maalum
Yanayotarajiwa

Mapendekezo ya Shughuli za
Ujifunzayji

Swali Dadisi
Lililopendekezwa

13.2 Kusoma

13.2.1 Kusoma
kwa Kina

Ushairi
Mbinu za lugha

(Vipindi 2)

Kufikia mwisho wa mada

ndogo, mwanafunzi aweze:

a) kutambua mbinu za
lugha katika fasihi,

b) kuchanganua matumizi

ya lugha katika
mashairi,

c) kutumia mbinu
mbalimbali za lugha
katika mashairi,

d) kuchambua shairi kwa
kuzingatia mbinu
mbalimbali za lugha,

e) kuchangamkia
matumizi ya lugha
katika ushairi.

Mwanafunzi aelekezwe:

kutafiti na kutambua mbinu za
lugha katika fasihi,

kujadili mbinu za lugha kwa
mujibu wa mashairi aliyosoma
akishirikiana na wenzake,
kutunga shairi jepesi (lisilozidi
beti tatu) kwa kuzingatia mbinu
mbalimbali za lugha na
kuliwasilisha darasani,

kuhakiki uwasilishaji wa wenzake
kuhusu matumizi ya mbinu
mbalimbali za lugha katika
mashairi waliyotunga na
kuyatolea maoni,

kusoma mashairi katika diwani ya
mashairi iliyoteuliwa na mwalimu
na kuyachambua kwa kuzingatia
mbinu mbalimbali za lugha kisha
awasilishe kazi yake kwa wenzake
ili waitolee maoni.

Matumizi ya
lugha katika shairi
yana umuhimi
gani kwa
msomaji?
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:
e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki kutambua mbinu za lugha kwenye mashairi aliyosoma.
Ubunifu: mwanafunzi anapotunga shairi jepesi.

[ ]

o Kujiamini: mwanafunzi anapowasilishia wenzake shairi jepesi alilotunga akizingatia mbinu mbalimbali za lugha.

e Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapofanya utafiti maktabani na mtandaoni kuhusu matumizi ya mbinu za lugha katika
mashairi.

Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anapotangamana na wenzake kujadili matumizi ya mbinu za lugha katika mashairi huku akithamini

maoni yao.

Upendo: mwanafunzi anapohakiki uwasilishaji wa wenzake wa mashairi huku akiwakosoa kwa upendo na kuwahimiza.
Uwajibikaji: mwanafunzi anapojukumika kujiandaa ipasavyo ili kuwasilishia wenzake shairi alilotunga.

Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kutambua mbinu mbalimbali za lugha.

Masuala Mtambuko:
Masuala ya kijamii: mwanafunzi anapojadiliana na wenzake kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya kusoma kwa kina katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo la
English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la mshikamano wa kijamii na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la
Social Studies na Religious Studies.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Ujifunzaji Lililopendekezwa
13.3 Kuandika | 13.3.1 Insha Kufikia mwisho wa mada | Mwanafunzi aelekezwe: Je, ni mambo gani
za Kubuni ndogo, mwanafunzi aweze: | ¢ kujadili dhana ya insha ya maelezo | ya kuzingatia
a) kueleza maanaya kuhusu hali akiwa na mwenzake, katika kuandika
Maelezo insha ya maelezo ¢ kujadili vipengele vya insha ya insha ya maelezo
kuhusu hali, maelezo kuhusu hali akiwa na kuhusu hali?
(Vipindi 2) b) kutambua vipengele mwenzake,

vya insha ya maelezo
kuhusu hali,

c) kuandika insha ya
maelezo kuhusu hali
akizingatia vipengele
vyake,

d) kufurahia kutunga
insha za maelezo
kuhusu hali.

e kutambua vipengele vya insha ya
maelezo kuhusu hali katika
kielelezo cha insha,

e kuandika insha ya maelezo
inayohusu hali kwa kutumia
tarakilishi akizingatia vipengele
vyake,

e kumsomea au kumtumia mwenzake
insha ya maelezo inayohusu hali
kupitia mtandao ili kuitathmini,

e kumsomea mzazi au mlezi wake
insha ya maelezo kuhusu hali
aliyoandika ili atoe maoni yake.
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kujadiliana kuhusu insha ya maelezo kuhusu hali.

o Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kuandika insha ya maelezo na kumtumia mwenzake kwa
mtandao.

¢ Ubunifu: mwanafunzi anapoandika insha ya maelezo kuhusu hali.

Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

e Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.
e Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:
Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anapoandika insha ya maelezo ya hali kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya uandishi wa insha ya maelezo katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika
somo la English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la mshikamano wa kijamii na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la
Social Studies na Religious Studies.
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Mada Mada Ndogo | Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Ujifunzayji Lililopendekezwa
13.4 Sarufi |13.4.1 Kufikia mwisho wa mada | Mwanafunzi aelekezwe: Ni nini
Ukanushaji | ndogo, mwanafunzi e kutambua ukanushaji wa sentensi kinachoonyesha
aweze: katika hali ya masharti ya -nge-, kuwa sentensi iko
Hali ya a) kutambua ukanushaji -ngali- na -ki- katika matini katika hali ya
masharti wa hali ya masharti mbalimbali (k.v. orodha ya sentensi, | masharti?
e -Nge- -nge-, -ngali-, na -Ki- chati),
e -ngali- katika matini, e kukanusha sentensi katika hali ya
o -ki- b) kutumia hali ya masharti ya -nge-, -ngali na -ki-
ukanushaji wa hali ya katika kikundi,
(Vipindi 2) masharti ya -nge-, e kutunga sentensi zinazoonyesha

-ngali- na -ki-
ipasavyo katika matini,
kuchangamkia
matumizi sahihi ya
ukanushaji wa hali ya
masharti ya -nge-,
-ngali- na -ki- katika
maisha ya kila siku.

ukanushaji wa sentensi katika hali ya
masharti ya -nge-, -ngali- na -ki-
akizingatia masuala mtambuko
mbalimbali likiwemo suala la
mshikamano wa kijamii,

e kutumia ukanushaji wa masharti ya
-nge-, -ngali- na -ki- kuandika
kifungu kifupi kuhusu suala lengwa,

e kumweleza mzazi, mlezi au mwezake
namna ya kukanusha hali ya masharti
ya -nge-, -ngali- na -ki-.
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

o Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za ujifunzaji.

o Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapotunga sentensi kuhusu mada lengwa na kuwasambazia wenzake
wazitolee maoni.
Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuonyesha ukanushaji wa hali ya masharti.
Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua ukanushaji wa hali ya masharti na kuutungia sentensi sahihi.

Maadili

e Heshima: mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

o Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.
e Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko
Masuala ya mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anapotunga sentensi kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya ukanushaji katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo la English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la mshikamano wa kijamii na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la
Social Studies na Religious Studies.
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14.0 MATUMIZI YA KODI

b)

d)

kujadili umuhimu wa
vipengele vya lugha
vinavyotumika katika
mawaidha,

kujadili ishara zifaazo
katika kutoa mawaidha,
kutoa mawaidha kwa
kuzingatia vipengele
mbalimbali vya lugha
ya mawaidha na ishara
zifaazo,

kujadili umuhimu wa vipengele
vya lugha vilivyotumika katika
mawaidha aliyosikiliza akiwa na
wenzake,

kujadili na wenzake ishara
zifaazo katika kutoa mawaidha,
kutoa mawaidha kwa mwenzake
yanayohusiana na matumizi ya
kodi akizingatia vipengele
mbalimbali vya lugha,
kusikiliza mawaidha yakitolewa
na mzazi au mlezi wake na
kutambua vipengele vya lugha
katika mawaidha hayo,

Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Ujifunzaji Lililopendekezwa
14.1 Kusikilizana | 14.1.1 Kufikia mwisho wa mada | Mwanafunzi aelekezwe: Unazingatia nini
Kuzungumza Mazungumzo | ndogo, mwanafunzi e kutambua vipengele vya lugha unapotoa
aweze: kwa kusikiliza mawaidha mawaidha?
Mawaidha a) kutambua vipengele yakitolewa na mwalimu,
vya lugha mwanafunzi mwenzake, mgeni
vinavyotumika katika mwalikwa au katika vifaa vya
(Vipindi 2) mawaidha, Kidijitali,
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e) kuonea fahari utoaji e kusakura mtandaoni na kusikiliza
wa mawaidha katika mawaidha mbalimbali kisha
maisha ya kila siku. atambue vipengele vya lugha
katika mawaidha hayo,

e kumweleza mzazi, mlezi au
mwenzake vipengele vya lugha
ya mawaidha.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kujadiliana kuhusu vipengele vya lugha
vilivyotumika katika mawaidha.

Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kiteknolojia katika kusikiliza mawaidha yakitolewa.

Ubunifu: mwanafunzi anapomtolea mwenzake mawaidha.

Kujiamini: mwanafunzi anapoweza kutambua vipengele vya lugha katika mawaidha. Pia anapotolea wenzake mawaidha.
Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhirikiana na mzazi au mlezi wake kusikiliza mawaidha yakitolewa mtandaoni na
kutambua vipengele vya lugha vilivyotumika.

Maadili:

Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.
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Masuala Mtambuko:
Ujuzi wa matumizi ya fedha: mwanafunzi anapotoa mawaidha yanayohusiana na matumizi ya pesa.

Uhusiano na Masomo Mengine:
e Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya mawaidha ya fasihi simulizi katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo

la English.
e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la matumizi ya kodi na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Pre-

Technical Studies na Religious Studies.
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Mada

Mada Ndogo

Matokeo Maalum
Yanayotarajiwa

Mapendekezo ya Shughuli za
Ujifunzayji

Swali Dadisi
Lililopendekezwa

14.2 Kusoma

14.2.1 Kusoma
kwa Ufahamu

Kifungu cha
mjadala

(Vipindi 2)

Kufikia mwisho wa
mada ndogo,

mwanafunzi aweze:
a) kudondoa habari

Mwanafunzi aelekezwe:

e kudondoa habari mahususi kwa
mujibu wa kifungu cha mjadala
alichosoma,

b)

d)

mahususi katika
kifungu cha mjadala,
kueleza maana ya
msamiati na vifungu
kama vilivyotumiwa
katika kifungu cha
mjadala,
kuchanganua
mitazamo katika
kifungu cha mjadala,
kufurahia kusoma
kwa ufahamu ili
kukuza uelewa wa
habari.

kusakura mtandaoni kifungu cha
mjadala kisha akisome na
kudondoa habari mahususi katika
kifungu hicho,

kujadili na wenzake maana ya
msamiati na vifungu kama
vilivyotumiwa katika kifungu cha
mjadala,

kuchanganua mtazamo katika
kifungu cha mjadala,

kumweleza mzazi, mlezi au
mwenzake jinsi ya kupata habari
mahususi katika kifungu cha
mjadala ili watoe maoni yao.

Ni mambo gani
hujidhihirisha
katika kifungu cha
mjadala?
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapojadiliana na wenzake kuhusu kifungu cha mjadala.

Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kiteknolojia kusakura mtandao kupata kifungu cha mjadala.
Kujiamini: mwanafunzi anapoweza kudondoa habari katika kifungu.

Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposoma na kudondoa habari kutokana na kifungu cha mjadala.

Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapodondoa habari katika kifungu.

Maadili:

Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za kikundi.

Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.
Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za pamoja na wengine.

Masuala Mtambuko:
Ujuzi wa matumizi ya fedha: mwanafunzi anaposoma kifungu kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya kusoma kwa ufahamu katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo la
English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la matumizi ya kodi na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Pre-
Technical Studies na Religious Studies.
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Mada

Mada Ndogo

Matokeo Maalum
Yanayotarajiwa

Mapendekezo ya Shughuli za
Ujifunzaji

Swali Dadisi
Lililopendekezwa

14.3 Kuandika

14.3.1 Insha za
Kiuamilifu

Shajara

(Vipindi 2)

Kufikia mwisho wa mada
ndogo, mwanafunzi aweze:

a) kujadili umuhimu wa
shajara,

b) kueleza aina za shajara ili
kuzibainisha,

c) kuandika aina za shajara
akizingatia vipengele
vyake,

d) kuonea fahari matumizi
ya shajara katika maisha
ya kila siku.

Mwanafunzi aelekezwe:

kutafiti na kujadili na wenzake
umuhimu wa shajara,

kutafiti maktabani au
mtandaoni aina za shajara,
kujadili na mwenzake aina za
shajara alizozitafiti,

kueleza vipengele vya shajara,
kuandika aina za shajara
akizingatia vipengele vyake,
kuwasomea wenzake shajara

aliyoandika ili waitolee maoni.

Unazingatia nini
unapoandika
shajara?

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapojadili umuhimu wa shajara.
e Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anaposakura na kusoma mtandaoni aina za shajara.
e Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki kikamilifu katika mijadala kundini.

Maadili:

o Uaminifu: mwanafunzi anapoandika matukio ya kweli katika shajara.

o Uwajibikaji: mwanafunzi anaposhiriki kikamilifu na kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.
e Heshima: mwanafunzi anapothamini na kuheshimu maoni ya wenzake kundini.
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Masuala Mtambuko:
Masuala mtambuko mbalimbali kutokana na masuala yatakayoshughulikiwa na mwanafunzi katika shajara yake.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya uandishi wa shajara katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo la
English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la matumizi ya kodi na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Pre-
Technical Studies na Religious Studies.
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Mada Mada Ndogo | Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Lililopendekezwa
14.4 Sarufi | 14.4.1 Udogo | Kufikia mwisho wa mada | Mwanafunzi aweze: Ni maneno gani
na Ukubwa | ndogo, mwanafunzi e kuchopoa nomino katika hali ya udogo unayoyajua yaliyo
wa Nomino | aweze: na ukubwa kwenye chati, kadi maneno, katika hali ya
a) kutambua hali ya kapu maneno au tarakilishi, udogo na ukubwa?
(Vipindi 2) udogo na ukubwa e kutambua viambishi vya udogo na

b)

katika nomino,
kutumia nomino
katika hali ya udogo
na ukubwa ipasavyo
katika matini,
kuchangamkia
kutumia kwa ufasaha
nomino katika hali ya
udogo na ukubwa ili
kufanikisha
mawasiliano.

ukubwa katika maneno,

kuandika majina ya vifaa vya darasani
katika udogo na ukubwa,

kuambatanisha nomino za hali ya wastani
na za hali ya udogo na ukubwa kwa
usahihi kwenye chati za maneno,

kujaza nafasi katika sentensi kwa
kutumia nomino katika hali ya udogo au
ukubwa,

kutunga sentensi akitumia nomino katika
hali ya udogo na ukubwa kwa kuzingatia
masuala mtambuko mbalimbali likiwemo
suala la matumizi ya kodi,

kumtajia mzazi au mlezi wake majina ya
vifaa vya nyumbani katika udogo na
ukubwa.
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:
e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika kazi za kikundi.
Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kiteknolojia kutambua nomino katika hali ya udogo na ukubwa.

e Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuhusu suala lengwa akitumia nomino katika hali ya udogo na ukubwa.

¢ Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua nomino katika hali ya udogo na ukubwa na kuzitungia sentensi.

e Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomtajia mzazi au mlezi wake nomino katika hali ya udogo na ukubwa katika
mazingira ya nyumbani.

Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

e Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.

e Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

e Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:
Ujuzi wa matumizi ya fedha: mwanafunzi anapoandika sentensi kuhusu suala lengwa kwa kutumia nomino katika hali ya
udogo na ukubwa.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya nomino katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo la English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la matumizi ya kodi na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Pre-
Technical Studies na Religious Studies.
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15.0 MAADILI YA KITAIFA

b) kujadili vipengele vya
kuzingatia katika
kutathmini
mazungumzo,

c) kusikiliza mazungumzo
na kuyatathmini kwa
kuzingatia vipengele
vifaavyo,

d) kuchangamkia
kutathmini
mazungumzo ili
kuimarisha
mawasiliano.

katika kutathmini
mazungumzo kutoka kwenye
mazungumzo mafupi,
kusikiliza mazungumzo
kuhusu suala lengwa kutoka
kwa mwalimu, mgeni
mwalikwa au kwenye vifaa
vya kidijitali na kuyatathmini
kwa kuzingatia vipengele
mbalimbali,

kushiriki na mzazi au mlezi
wake katika mazungumzo
kuhusu suala lengwa na
kutoa maoni kuhusu suala
linalozungumziwa.

Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Maswali Dadisi
Yanayotarajiwa Ujifunzayji Yaliyopendekezwa
15.1 Kusikiliza 15.1.1 Kufikia mwisho wa mada Mwanafunzi aelekezwe: 1. Kusikiliza kwa
na Kuzungumza | Kusikiliza kwa | ndogo, mwanafunzi aweze: | e kutafiti na kueleza maana ya kutathmini
Kutathmini a) kueleza maana ya kusikiliza kwa kutathmini, mazungumzo
kusikiliza kwa o kujadili na wenzake kuna umuhimu
(Vipindi 2) kutathmini, vipengele vya kuzingatia gani?

2. Unazingatia nini
katika
kutathmini
ufaafu wa
mazungumzo?
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki na kuchangia katika kujadili kuhusu vipengele vya kuzingatia
katika kusikiliza kwa kutathmini.

o Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusikilizia mazungumzo kuhusu suala lengwa na
kutathmini.

o Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapotathmini yaliyozungumziwa na kutoa uamuzi kuhusu vipengele
ambavyo vimetumiwa.

o Kujiamini: mwanafunzi anapofanikiwa kutoa mtazamo wake kuhusu suala linalozungumziwa katika mazungumzo
aliyoyasikiliza.

e Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki mazungumzo kuhusu suala lengwa na mzazi au mlezi wake na kujifunza
zaidi vipengele vya kusikiliza kwa kutathmini.

Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anapoyathamini maoni ya wenzake katika shughuli za kikundi.
e Upendo: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi.

e Umoja: mwanafunzi anaposhiriki na kuchangia katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:
Maadili ya kitaifa: mwanafunzi anaposhirikiana wenzake katika mazungumzo kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine:

o Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya aina za uzungumzaji katika somo la Kiswabhili na dhana hiyo katika somo la
English.

¢ Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la maadili ya kitaifa na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Social
Studies na Religious Studies.
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Mada Mada Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Swali Dadisi
Ndogo Yanayotarajiwa Ujifunzaji Lililopendekezwa
15.2 Kusoma | 15.2.1 Kufikia mwisho wa mada Mwanafunzi aelekezwe: Unazingatia nini
Ufupisho ndogo, mwanafunzi aweze: ¢ kujadili na wenzake vipengele vya ili kuandika
a) kujadili vipengele vya ufupisho wa habari katika matini ufupisho ufaao?
kuzingatia katika ufupisho (kuzingatia maelekezo ya ufupisho,
(Vipindi 2) wa habari katika matini, kueleza habari upya kwa maneno

b) kuandika ufupisho wa
habari kwa kuzingatia
vipengele vifaavyo,

c) kufurahia kufupisha habari
kwa usahihi katika
miktadha mbalimbali.

yake mwenyewe, kudondosha mifano
na maelezo ya ziada, mpangilio
wenye muwala),

kuandika ufupisho wa habari kwa
kuzingatia vipengele vifaavyo na
kuwasomea wenzake ili watoe maoni
yao,

kusoma matini mbalimbali zikiwemo
za mtandaoni na kufupisha habari
kwa usahihi,

kumsomea mzazi, mlezi au
mwenzake habari aliyoifupisha
kutoka katika matini aliyoisoma ili
aitolee maoni.
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:
e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapojadiliana na wenzake kuhusu vipengele vya kuzingatia katika ufupisho wa
habari.
Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kusoma makala.
Kujiamini: mwanafunzi anapoeleza kwa kifupi makala aliyosoma.
Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposoma makala kutoka mtandaoni na kuyafupisha ipasavyo.

Maadili:

Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji.
Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.
Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:
Maadili ya kitaifa: mwanafunzi anaposoma na kufupisha habari katika matini kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya ufupisho katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo la English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la maadili ya kitaifa na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Social
Studies na Religious Studies.
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Mada Mada Ndogo | Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Maswali Dadisi
Yanayotarajiwa Ujifunzayji Yaliyopendekezwa
15.3 Kuandika | 15.3.1 Kujibu | Kufikia mwisho wa Mwanafunzi aweze: 1. Je, ni mambo gani
Baruapepe mada ndogo, o kujadili na wenzake vipengele vya ya kuzingatia
mwanafunzi aweze: kuzingatia katika kujibu baruapepe, unapoandika
(Vipindi 2) a) kujadili vipengele |e kutambua na kutumia lugha baruapepe?

b)

vya kuzingatia
katika kujibu
baruapepe,

kujibu baruapepe
kwa kuzingatia
vipengele vifaavyo,
kujenga mazoea ya
kujibu baruapepe
ipasavyo.

inayofaa kwa uandishi wa barua ya
kujibu baruapepe,

kujadili na wenzake vidokezo vya
kutumia katika kujibu baruapepe,
kuandika baruapepe kuhusu suala
lengwa kwenye tarakilishi na
kuwasambazia wenzake kupitia
mtandao,

kumweleza mzazi, mlezi au
mwenzake namna ya kujibu
baruapepe ili waitolee maoni.

2. Je, ni mambo gani
ya kuzingatia
katika kujibu
baruapepe?

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapojadiliana na wenzake kuhusu vipengele vya kuzingatia katika kujibu

baruapepe.

e Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kuandika baruapepe na kuisambazia wenzake.

Ubunifu: mwanafunzi anapoandika baruapepe ipasavyo.
Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomwelezea mzazi au mlezi wake namna ya kujibu baruapepe.
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Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

e Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
e Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

e Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:
Maadili ya kitaifa: mwanafunzi anapoandika baruapepe kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya uandishi wa kidijitali katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo la
English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la maadili ya kitaifa na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Social
Studies na Religious Studies.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji | Maswali Dadisi
Yanayotarajiwa Yaliyopendekezwa
15.4 Sarufi | 15.4.1 Usemi Kufikia mwisho wa mada | Mwanafunzi aweze: 1. Usemi halisi
Halisi na Usemi | ndogo, mwanafunzi ¢ kujadiliana na wenzake kanuni za unatofautianaje
wa Taarifa aweze: kubadilisha usemi halisi kuwa usemi na usemi wa
a) kujadili kanuni za wa taarifa, taarifa?
(Vipindi 2) kubadilisha usemi o kugeuza sentensi zilizo katika usemi 2. Unazingatia nini

halisi kuwa usemi wa

taarifa,

b) kutumia usemi halisi
na usemi wa taarifa
ipasavyo katika
matini,

c) kuchangamkia
matumizi ya usemi
halisi na usemi wa
taarifa katika
mawasiliano ya kila
siku.

halisi ziwe katika usemi wa taarifa,

o kugeuza sentensi zilizo katika usemi wa

taarifa ziwe katika usemi halisi,

e kushiriki katika mchezo wa kuchopoa
kadi katika vikundi. Kikundi kimoja
kichopoe kadi ya sentensi sahili katika
usemi halisi na kikundi kingine

kichopoe sentensi hiyo katika usemi wa

taarifa,

e kutunga sentensi sahili katika usemi
halisi na usemi wa taarifa daftarini
mwake kwa kuzingatia masuala
mtambuko mbalimbali likiwemo suala
la maadili ya kitaifa,

e kumsomea mzazi, mlezi au mwenzake
sentensi sahili alizotunga za usemi
halisi na usemi wa taarifa ili kuzitolea
maoni.

unapoandika
usemi halisi?

3. Unazingatia nini
unapoandika
usemi wa
taarifa?
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi na kujadili kuhusu usemi halisi na usemi
wa taarifa.

e Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahili za usemi halisi na usemi wa taarifa.
Kujiamini: mwanafunzi anapomsomea mwenzake sentensi sahili alizotunga za usemi halisi na usemi wa taarifa.

Maadili:

Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:
e Maadili ya kitaifa: mwanafunzi anapotumia usemi halisi na usemi wa taarifa kuhusu suala lengwa.
e Masuala mtambuko mbalimbali kulingana na sentensi zilizotungwa na wanafunzi.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya usemi halisi na usemi wa taarifa katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika
somo la English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la maadili ya kitaifa na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Social
Studies na Religious Studies.
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MWONGOZO WA VIGEZO NA VIWANGO VYA KUTATHMINIA ULIOPENDEKEZWA

Mada: Kusikiliza Na Kuzungumza

Viwango

Vigezo

Kuzidisha
Matarajio

Kufikia Matarajio

Kukaribia Matarajio

Mbali na Matarajio

Kuweza kusikiliza na
kujibu ipasavyo.

(Mjadala, maagizo,

Anasikiliza na
kujibu ipasavyo
akizingatia aina
mbalimbali za

Anasikiliza na
kujibu ipasavyo
akizingatia aina
mbalimbali za

Anasikiliza na kujibu
ipasavyo akizingatia
baadhi ya aina za
kusikiliza na kujibu.

Anasikiliza na kujibu
ipasavyo akizingatia
baadhi ya aina za kusikiliza
na kujibu kwa kuelekezwa.

ku5|k|I|z_a !(W& - kusikiliza na kujibu | kusikiliza na
kutathmini, kusikiliza . .
. kwa wepesi. kujibu.
kwa makini)
Kusikiliza kwa kina. | Anasikiliza na Anasikiliza na Anasikiliza na kutambua | Anasikiliza na kutambua
: . kutambua sauti kutambua sauti baadhi ya sauti lengwa na | baadhi ya sauti lengwa na
(Matamshi ya sauti . . .
. . lengwa na lengwa na kuzitamka. kuzitamka akiongozwa.
mbalimbali: /b/, /mb/, . .
kuzitamka kwa kuzitamka.

Iil, Injl)

ufasaha.
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Kuweza kusikiliza na
kufasiri ujumbe.

(Kufasiri ujumbe,
kueleza msimamo na
mielekeo kuhusu
ujumbe)

Anasikiliza, kufasiri
na kueleza
msimamo na
mielekeo kuhusu
ujumbe kwa
utondoti.

Anasikiliza,
kufasiri na kueleza
msimamo na
mielekeo kuhusu
ujumbe.

Anasikiliza, kufasiri na
kueleza msimamo na
mielekeo kuhusu ujumbe
kwa kiasi.

Anasikiliza, kufasiri na
kueleza msimamo na
mielekeo kuhusu ujumbe
kwa kiasi akielekezwa.

Kuweza kuzungumza
na kujieleza kwa
ufasaha.

(Uzungumzaji wa

Anazungumza na
kujieleza kwa
ufasaha akizingatia
aina mbalimbali za
uzungumzaji kwa

Anazungumza na
kujieleza kwa
ufasaha akizingatia
aina mbalimbali za
uzungumzaji.

Anazungumza na
kujieleza kwa ufasaha
akizingatia baadhi ya
aina za uzungumzaji.

Anazungumza na kujieleza
kwa ufasaha akizingatia
baadhi ya aina za
uzungumzaji akielekezwa.

kushawishi, ;

uzungumzaji katika ubunitu.

sherehe)

Kuweza kuwasilisha | Anawasilisha Anawasilisha Anawasilisha ujumbe na | Anawasilisha ujumbe na

ujumbe na fani katika
tungo za fasihi.

(Semi — [tashbihi,
sitiari, methali,
vitendawili, nahau],
Mazungumzo
[malumbano ya utani,
Mawaidha])

ujumbe na fani
katika tungo
mbalimbali za fasihi
kwa ubunifu.

ujumbe na fani
katika tungo
mbalimbali za
fasihi.

fani katika baadhi ya
tungo za fasihi.

fani katika baadhi ya tungo
za fasihi kwa kusaidiwa.
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Mada: Kusoma

Viwango

Vigezo

Kuzidisha Matarajio

Kufikia Matarajio

Kukaribia Matarajio

Mbali na Matarajio

Kuweza kusoma kwa
ufahamu — Vifungu
mbalimbali k.v.
simulizi, mjadala,
shawishi. (ujumbe na
msamiati)

Anasoma vifungu vya
aina mbalimbali na
kutambua ujumbe na

msamiati kwa utondoti.

Anasoma vifungu vya
aina mbalimbali na
kutambua ujumbe na
msamiati.

Anasoma baadhi ya
vifungu na kutambua
ujumbe na msamiati.

Anasoma baadhi ya
vifungu na kutambua
ujumbe na msamiati
kwa kusaidiwa.

Kuweza kusoma kwa
kina.

(Ushairi: maudhui,
dhamira, mandhari,
ploti, wahusika,
mbinu za lugha)

Anasoma mashairi na
kutambua maudhui,
dhamira, mandhari,
ploti, wahusika na
mbinu za lugha kwa
uketo.

Anasoma mashairi na
kutambua maudhui,
dhamira, mandhari,
ploti, wahusika na
mbinu za lugha.

Anasoma mashairi na
kutambua baadhi ya
yafuatayo; maudhui,
dhamira, mandhari,
ploti, wahusika na
mbinu za lugha.

Anasoma mashairi na
kutambua baadhi ya
yafuatayo; maudhui,
dhamira, mandhari,
ploti, wahusika na
mbinu za lugha kwa
kusaidiwa.
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Kuweza kusoma kwa
ufasaha.

(Matamshi bora,
kiwango kifaacho cha
sauti, kasi ifaayo,
ishara zifaazo)

Anasoma kwa
kuzingatia vipengele
vya kusoma kwa
ufasaha kwa kina.

Anasoma kwa
kuzingatia vipengele
vya kusoma kwa
ufasaha.

Anasoma kwa
kuzingatia baadhi ya
vipengele vya kusoma
kwa ufasaha.

Anasoma kwa
kuzingatia baadhi ya
vipengele vya kusoma
kwa ufasaha kwa
kuelekezwa.

Kuweza kusoma kwa
mapana.

(Kutambua na
kuchagua matini ya
kusoma, kutambua
ujumbe, msamiati na
matumizi ya lugha)

Anasoma matini ya
kujichagulia na
kutambua ujumbe na
matumizi ya lugha kwa
mapana.

Anasoma matini ya
kujichagulia na
kutambua vipengele
vinavyozingatiwa.

Anasoma matini ya
kujichagulia na
kutambua baadhi ya
vipengele
vinavyozingatiwa.

Anasoma matini ya
kujichagulia na
kutambua baadhi ya
vipengele
vinavyozingatiwa kwa
kusaidiwa.

Kuweza kutambua
vipengele vya
ufupisho na
kufupisha matini.

Anatambua vipengele
vya ufupisho na
kufupisha matini kwa
uketo.

Anatambua vipengele
vya ufupisho na
kufupisha matini.

Anatambua baadhi ya
vipengele vya ufupisho
na kufupisha matini.

Anatambua baadhi ya
vipengele vya ufupisho
na kufupisha matini kwa
kuongozwa.
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Mada: Kuandika

Viwango

Vigezo

Kuzidisha
Matarajio

Kufikia Matarajio

Kukaribia Matarajio

Mbali na Matarajio

Kuweza kutumia

Anatumia alama

Anatumia alama za

Anatumia baadhi ya

Anatumia baadhi ya

viakifishi mbalimbali. za kuakifisha kuakifisha alama za kuakifisha alama za kuakifisha kwa
(Koloni, nusu koloni, kikamilifu na kikamilifu. Kikamilifu. kusaidiwa.
mabano, kistari kifupi) kwa wepesi.

Kuweza kuandika aina
mbalimbali za insha za
kubuni. (masimulizi,
maelezo, mdokezo) kwa
kuzingatia vipengele
vifuatavyo: muundo,
ujumbe, mtindo na
kanuni zifaazo za
uandishi.

Anaandika aina
mbalimbali za insha
kwa kuzingatia
vipengele vifaavyo
vya uandishi kwa
utondoti.

Anaandika aina
mbalimbali za insha
kwa kuzingatia
vipengele vifaavyo
vya uandishi.

Anaandika aina
mbalimbali za insha
kwa kuzingatia baadhi
ya vipengele vifaavyo
vya uandishi.

Anaandika aina
mbalimbali za insha kwa
kuzingatia baadhi ya
vipengele vifaavyo vya
uandishi kwa kuongozwa.
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Kuweza kuandika aina
mbalimbali za insha za
kiuamilifu. (Kujibu
barua ya kirafiki,
shajara, barua rasmi ya
kuomba kazi, hotuba ya
kushawishi, kujibu
baruapepe ya kiofisi) kwa
kuzingatia vipengele
vifuatavyo: muundo,
ujumbe, mtindo na
kanuni zifaazo za
uandishi.

Anaandika aina
mbalimbali za insha
za kiuamilifu kwa
kuzingatia
vipengele vifaavyo
vya uandishi kwa
kina.

Anaandika aina
mbalimbali za insha
za kiuamilifu kwa
kuzingatia
vipengele vifaavyo
vya uandishi.

Anaandika baadhi ya

insha za kiuamilifu kwa

kuzingatia baadhi ya

vipengele vifaavyo vya

uandishi.

Anaandika baadhi ya
insha za kiuamilifu kwa
kuzingatia baadhi ya
vipengele vifaavyo vya
uandishi kwa kuongozwa.
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Mada: Sarufi

Viwango

Vigezo

Kuzidisha Matarajio

Kufikia Matarajio

Kukaribia Matarajio

Mbali na Matarajio

Kuweza kutambua
na kutumia aina
mbalimbali za
maneno katika
lugha ya Kiswahili.

(Aina mbalimbali za
vihusishi na vielezi)

Anatambua na kutumia
aina mbalimbali za
maneno katika lugha ya
Kiswahili kwa uketo.

Anatambua na
kutumia aina
mbalimbali za maneno
katika lugha ya
Kiswabhili.

Anatambua na kutumia
baadhi ya aina za
maneno katika lugha ya
Kiswabhili.

Anatambua na kutumia
baadhi ya aina za
maneno katika lugha ya
Kiswahili kwa
kuelekezwa.

Kuweza kutambua
na kutumia
viambishi vya
nyakati na hali
katika vitenzi.

(Hali ya kufuatana
kwa vitendo-
kiambishi ‘ka’; Hali
za Masharti (-ki-),

Anatambua na kutumia
viambishi vya nyakati
na hali katika vitenzi
kwa uketo.

Anatambua na
kutumia viambishi vya
nyakati na hali katika
vitenzi.

Anatambua na kutumia
baadhi ya viambishi vya
nyakati na hali katika
vitenzi.

Anatambua na kutumia
baadhi ya viambishi
vya nyakati na hali
katika vitenzi kwa
kuelekezwa.
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Mada: Sarufi

Viwango

Vigezo

Kuzidisha Matarajio

Kufikia Matarajio

Kukaribia Matarajio

Mbali na Matarajio

Kuweza kutambua
viambishi vya ngeli,
ngeli za nomino na
kutumia
upatanisho wa
kisarufi ipasavyo.

(U-ZI, YA-YA, LI,
KU, PA-KU-MU)

Anatambua viambishi
vya ngeli, ngeli za
nomino na kutumia
upatanisho wa kisarufi
ipasavyo na kwa
utondoti.

Anatambua viambishi
vya ngeli, ngeli za
nomino na kutumia
upatanisho wa kisarufi
ipasavyo.

Anatambua baadhi ya
viambishi vya ngeli,
ngeli za nomino na
kutumia upatanisho wa
Kisarufi ipasavyo.

Anatambua baadhi ya
viambishi vya ngeli,
ngeli za nomino na
kutumia kwa kiasi
upatanisho wa kisarufi
ipasavyo.

Kuweza kutambua
vinyume vya
vihusishi na
kuvitumia katika
matini.

Anatambua vinyume
vya vihusishi na
kuvitumia katika matini
kwa ufasaha.

Anatambua vinyume
vya vihusishi na
kuvitumia katika
matini.

Anatambua vinyume
vya baadhi ya vihusishi
na kuvitumia katika
matini.

Anatambua vinyume
vya baadhi ya vihusishi
na kuvitumia katika
matini kwa kusaidiwa.

Kuweza kutambua
na kutumia vitenzi
katika kauli
mbalimbali.

Anatambua na kutumia
vitenzi katika kauli

mbalimbali kwa wepesi.

Anatambua na
kutumia vitenzi katika
kauli mbalimbali.

Anatambua na kutumia
vitenzi katika baadhi ya
kauli.

Anatambua na kutumia
vitenzi katika baadhi ya
kauli kwa kusaidiwa.
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Mada: Sarufi

Viwango

Vigezo

Kuzidisha Matarajio

Kufikia Matarajio

Kukaribia Matarajio

Mbali na Matarajio

(Kutendana,
kutendeana,
kutendesha)

Kuweza kutambua
na kutumia
sentensi tata.

Anatambua na kutumia
sentensi tata katika
matini kwa uketo.

Anatambua na
kutumia sentensi tata
katika matini.

Anatambua na kutumia
baadhi ya sentensi tata
katika matini.

Anatambua na kutumia
baadhi ya sentensi tata
katika matini kwa
kuelekezwa.

Kuweza kutambua
maneno
yaliyokanushwa,
viambishi vya
ukanushaji na
kukanusha maneno
kwa kuzingatia hali
ya masharti -nge-,
-ngali-, na -ki-.

Anatambua maneno
yaliyokanushwa,
viambishi vya
ukanushaji na
kukanusha kwa
kuzingatia hali ya
masharti -nge-, -ngali-
na -ki- ipasavyo na kwa
wepesi.

Anatambua maneno
yaliyokanushwa,
viambishi vya
ukanushaji na
kukanusha kwa
kuzingatia hali ya
masharti -nge-, -ngali-
na -ki- ipasavyo.

Anatambua maneno
yaliyokanushwa,
viambishi vya
ukanushaji na
kukanusha kwa kiasi
kwa kuzingatia hali ya
masharti -nge-, -ngali-
na -ki- ipasavyo.

Anatambua maneno
yaliyokanushwa,
viambishi vya
ukanushaji na
kukanusha kwa kiasi
kwa kuzingatia hali ya
masharti -nge-, -ngali-
na -ki- kwa kusaidiwa.
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Mada: Sarufi

Viwango

Vigezo

Kuzidisha Matarajio

Kufikia Matarajio

Kukaribia Matarajio

Mbali na Matarajio

Kuweza kutambua
na kutumia nomino
katika hali ya
ukubwa na udogo.

Anatambua na kutumia
nomino katika hali ya
ukubwa na udogo kwa
ufasaha.

Anatambua na
kutumia nomino
katika hali ya ukubwa
na udogo.

Anatambua na kutumia
baadhi ya nomino
katika hali ya ukubwa
na udogo.

Anatambua na kutumia
baadhi ya nomino
katika hali ya ukubwa
na udogo akielekezwa.

Kuweza kutumia
usemi halisi na
usemi wa taarifa.

Anatumia usemi halisi
na usemi wa taarifa
katika matini kikamilifu
kwa wepesi.

Anatumia usemi halisi
na usemi wa taarifa
katika matini
kikamilifu

Anatumia kwa Kiasi
usemi halisi na usemi
wa taarifa katika matini
kikamilifu.

Anatumia kwa Kiasi
usemi halisi na usemi
wa taarifa katika matini
kwa kuongozwa.
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KAZI MRADI YA SHUGHULI YA HUDUMA YA KIJAMIT INAYOCHANGIA UJIFUNZAJI

Utangulizi

Katika Gredi ya Tisa, wanafunzi watashiriki katika mradi wa shughuli ya huduma ya kijamii inayochangia ujifunzaji kwa
kuchagua kutoka somo moja au kwa kuunganisha masomo mbalimbali. Mradi wa shughuli ya huduma ya kijamii inayochangia
ujifunzaji utamwezesha mwanafunzi kutumia maarifa na ujuzi kutoka masomo mengine kushughulikia tatizo katika jamii.
Utekelezaji wa mradi huu wa shughuli ya huduma ya kijamii inayochangia ujifunzaji utazingatia Mtazamo Kamili wa Shule,
ambapo wanachama wote wa jamii ya shule ikiwa ni pamoja na walimu, utawala wa shule, wazazi/walezi/ jamii na wafanyakazi
wengine wa shuleni watashiriki. Itakuwa jitihada za ushirikiano ambapo mwalimu wa Somo la Kijamii anaratibu na kufanya
kazi na walimu wengine wa masomo mbalimbali kubuni na kutekeleza miradi ya shughuli ya huduma ya kijamii inayochangia
ujifunzaji pamoja. Walimu watachagua mada kutoka kwa masomo mbalimbali na mada tofauti tofauti za masuala mtambuko
kwa mradi wa shughuli ya huduma ya kijamii inayochangia ujifunzaji. Miradi hii pia inapaswa kutoa fursa ya kukuza umilisi wa
kimsingi na maadili. Wanafunzi watashiriki katika mradi mmoja wa pamoja wa darasa wa shughuli ya huduma ya kijamii
inayochangia ujifunzaji uliounganishwa ukifuata hatua sita za maendeleo kama zifuatazo:

Hatua Maelezo

Hatuayal Utambuzi wa Tatizo

Wanafunzi wanachunguza jamii yao ili kuelewa changamoto zinazokabiliwa na athari zake kwa
wanajamii. Baadhi ya changamoto katika jamii zinaweza kuwa:

e Uharibifu wa mazingira
e Magonjwa ya mienendo ya maisha, magonjwa ambukizi na yasiyoambukizwa
e Umaskini

e Misukosuko na migogoro katika jamii
e Uhifadhi wa vyakula
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Hatua 2 Kubuni Suluhisho
Wanafunzi wanabuni njia ya kuingilia kati kushughulikia changamoto iliyotambuliwa.

Hatua 3 Mpango wa Mradi
Wanafunzi wanagawana majukumu, kutengeneza orodha ya shughuli zitakazofanywa, kuandaa

rasilimali zinazohitajika kwa ajili ya kutekeleza mradi, na kuweka ratiba za utekelezaji.

Hatua 4 Utekelezaji
Wanafunzi wanatekeleza mradi na kuweka idhibati ya kazi iliyofanywa.
Hatua 5 Kuonyesha Mradi na Kuandika Ripoti

Maonyesho ni pamoja na kuonyesha vitu vya mradi wa wanafunzi kwa jamii na kutafakari kuhusu
maoni wanayopokea.

Wanafunzi wanaandika ripoti inayoelezea shughuli za mradi wao na mafunzo waliyopata kutokana
na maoni waliyopewa.

Hatua 6 Tafakuri

Wanafunzi wanapitia kazi yote ya mradi kujifunza kutokana na changamoto walizokumbana
nazo. Wanahusisha kazi ya mradi na dhana za masomo, wakiangazia jinsi dhana hizo
ziliwasaidia kutekeleza mradi pamoja na jinsi mradi ulivyosaidia kuimarisha uelewa wao wa
dhana za masomo.

TANBIHI: Hatua hizi zitapangwa kwa muda katika mihula mitatu ya kalenda ya masomo.

Tathmini ya miradi ya shughuli ya huduma ya kijamii inayochangia ujifunzaji (CSL)

Tathmini ya mradi wa CSL uliounganishwa utafanywa kwa njia ya tathmini ya mara kwa mara. Tathmini itazingatia mchakato

na matokeo ya mwisho. Hii inajumuisha kutathmini kila hatua ya maendeleo ya mradi wa darasa wa CSL. Itazingatia vipengele
vitatu, yaani: ujuzi kutoka masomo mbalimbali uliotumika katika kutekeleza mradi, umilisi wa kimsingi uliokuzwa, na maadili

yaliyokuzwa.
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MUHTASARI WA MBINU ZA KUTATHMINI, NYENZO ZA KUFUNDISHIA NA MAPENDEKEZO YA SHUGHULI

NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI

Mada Mapendekezo ya Mbinu za Mapendekezo ya Nyenzo za Mapendekezo ya Shughuli
Kutathmini Kufundishia Nyingine Zilizoratibiwa za
Ujifunzaji
Kusikiliza na |a) Kumakinikia jinsi mwanafunzi | e Chati 1. Kazi ya vikundi
Kuzungumza anavyotumia lugha katika e Michoro na picha 2. Vyama vya ushirika shuleni
mawasiliano e Mgeni mwalikwa 3. Mijadala inayohusu masuala
b) Kujibu maswali o Vifaa vya kidijitali (k.v. mtambuko mbalimbali
¢) Maigizo tarakilishi/vipakatalishi, 4. Ziara za nyanjani
d) Kutambua k.m. kwenye orodha kinasasauti, rununu, projekta, 5. Kutagusana na vyombo vya
e) Kuambatanisha maneno na video) habari na vifaa vingine vya
majibu Mti maneno kidijitali
f) Mijadala Kapu maneno
g) Mazungumzo Vitabu mbalimbali
h) Matumizi ya ishara za mwili

)

k.v. ishara za uso, za mikono na
mabega kuimarisha masimulizi

yake

Wanafunzi kufanyiana tathmini

139




Kusoma a) Kutunga sentensi k.m. kwa e Tarakilishi/vipakatalishi 1. Kazi ya vikundi
kutumia msamiati lengwa e Kinasasauti 2. Vyama vya ushirika shuleni
b) Kujibu maswali k.m. katika e Rununu 3. Mijadala inayohusu masuala
ufahamu e Projekta mtambuko mbalimbali
¢) Kutoa muhtasari wa ufahamu | e Tarakilishi/vipakatalishi 4. Ziara za nyanjani
au matini yaliyosomwa e Rununu 5. Kutagusana na vyombo vya
d) Kusoma kwa sauti e Kamusi mbalimbali habari na vifaa vingine vya
e) Wanafunzi kufanyiana kidijitali
tathmini
f) Potifolio
g) Shajara
Kuandika a) Kuandika tungo mbalimbali ¢ Kielelezo cha insha ya 1. Kazi ya vikundi
b) Wanafunzi kufanyiana masimulizi 2. Vyama vya ushirika shuleni
tathmini Kielelezo cha insha ya maelezo | 3. Mijadala inayohusu masuala
c) Potifolio Nakala ya barua ya kirafiki mtambuko mbalimbali
d) Shajara Nakala ya barua rasmi 4. Ziara za nyanjani
e) Mijadala kuhusu vidokezo vya 5. Kutagusana na vyombo vya

insha

habari na vifaa vingine vya
Kidijitali
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Sarufi

a)
b)

c)
€)

Kutambua k.m. kwenye orodha
Kuambatanisha maneno
lengwa

Kujaza mapengo

Kutunga sentensi

Kazi mradi

Tarakilishi/vipakatalishi
Kinasasauti

Rununu

Projekta

Kapu maneno

Mti maneno

Kadi maneno

Picha za vitu mbalimbali
Michoro

Chati

Mabango

Sanamu

Nyenzo halisi

NS

Kazi ya vikundi

Vyama vya ushirika shuleni
Ziara za nyanjani
Kutagusana na vyombo vya
habari na vifaa vingine vya
Kidijitali
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