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DIBAJI YA WAZIRI WA ELIMU

Serikali ya Kenya imejitolea kuhakikisha kuwa malengo ya sera kuhusu elimu, mafunzo, na utafiti yanatimiza malengo ya Katiba ya Kenya ya 2010,
Ruwaza ya Kenya 2030, Sera ya Mtaala ya Kitaifa 2019, Malengo ya Maendeleo Endelevu ya Umoja wa Mataifa, na Mikataba ya Kikanda na ya
Kimataifa ambayo Kenya ni mshirika. Katika kutimiza lengo la Elimu ya Msingi, Wizara ya Elimu imefanikiwa kutekeleza hatua kwa hatua Mtaala
wa Kiumilisi katika viwango vya Chekechea, Shule ya Msingi na katika Shule ya Junia.

Utekelezwaji wa Mtaala wa Kiumilisi unahusisha kuangalia mara kwa mara jinsi unavyotekelezwa ili kutathmini ufanisi wake. Miaka mitano baada ya
kutekelezwa kwake, tathmini tamati ya utekelezaji ilifanywa katika shule za msingi ili kubainisha ufanisi wake kama inavyopendekezwa katika Utaratibu
wa Mtaala wa Elimu ya Msingi (BECF). Serikali ya Kenya iliunda Tume ya Rais ya Elimu ya kushughulikia masuala mbalimbali yanayoathiri sekta ya
elimu nchini mwaka wa 2022. Tume hii ilitoa mapendekezo mbalimbali yaliyochangia marekebisho ya mtaala. Mapendekezo ya tume hii, ripoti za tathmini
za mwisho zilizofanywa, mapendekezo kutoka kwa washikadau, na wale wanaotekeleza mtaala yalisababisha hatua ya kufanya marekebisho katika mtaala
pamoja na kuchunguza upya masomo yaliyopendekezwa.

Mitaala ya Gredi ya Saba inaendeleza umilisi walioupata wanafunzi kufikia mwisho wa Gredi ya Sita. Aidha, inatoa fursa kwa wanafunzi kuendelea
kutalii na kukuza uwezo wao wanapojiandaa kujiunga na Daraja ya Juu ya Shule za Upili.

Mtaala huu unaeleza Malengo ya Elimu ya Kitaifa, kauli kiini, matokeo ya kijumla na maalum yanayotarajiwa kwa kila somo pamoja ha mada na mada
ndogo. Mtaala huu pia unabainisha shughuli za ujifunzaji zilizopendekezwa, maswali dadisi yaliyopendekezwa, umilisi wa kimsingi unaokuzwa,
masuala mtambuko, maadili, shughuli ya huduma ya kijamii inayochangia ujifunzaji na vigezo na viwango vya kuzingatia katika kutathmini.

Ni matumaini yangu kuwa, mashirika yote ya serikali na wadau wengine wa elimu watatumia mtaala kuandaa utekelezaji fanifu na wenye tija wa
Mtaala wa Kiumilisi.
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DIBAJI YA KATIBU MKUU
Wizara ya Elimu imetekeleza Mtaala wa Kiumilisi ulioanza mwaka wa 2019. Gredi ya Saba ndiyo kiwango cha kwanza katika Shule ya
Junia katika mpangilio mpya wa elimu.

Mtaala wa Gredi ya Saba uliofanyiwa marekebisho, unaendeleza utekelezaji wa Mtaala wa Kiumilisi kutoka Gredi ya Sita katika shule
za msingi. Sifa kuu ya daraja hii ni mtaala mpana unaomwezesha mwanafunzi kutalii talanta, hamu na uwezo wake kabla ya kuchagua
mkondo wa masomo katika Daraja ya Juu Shule za Upili. Hili ni muhimu sana katika kutimiza ruwaza na lengo la mabadiliko ya mtaala
yanayoendelea kama ilivyoelezwa katika Mswada Elekezi Nambari 1 wa mwaka 2019 wenye mada: Kuelekea kufikia Elimu Bora, Faafu
na Jumuishi na Mafunzo kwa Maendeleo Endelevu Nchini Kenya. Mswada huu unafafanua mabadiliko kutoka kwa mtaala unaolenga
kupokeza maarifa hadi mtaala unaolenga kukuza uwezo wa kila mwanafunzi.

Kwa hivyo, mtaala wa Gredi ya Saba unakusudiwa kuimarisha ukuaji wa mwanafunzi katika umilisi wa kimsingi wa Mtaala wa Kiumilisi
ambao ni: mawasiliano na ushirikiano, uwazaji kina na utatuzi wa matatizo, ubunifu, uraia, ujuzi wa kidijitali, hamu ya ujifunzaji na
kujiamini.

Mtaala huu unatoa mapendekezo ya shughuli za ujifunzaji husishi na tofautishi kuambatana na mada ndogo mbalimbali na vipengele
vingine vya Mtaala wa Kiumilisi. Mtaala pia unapendekeza nyenzo za kufundishia pamoja na mbinu mbalimbali za kutathmini.
Inatarajiwa kuwa mtaala huu utawaongoza walimu kikamilifu kuwaelekeza wanafunzi kufikia matokeo yanayotarajiwa katika Gredi ya
saba na kuwaandaa kuingia katika Gredi inayofuata bila tatizo. Vilevile, ni matumaini yangu kuwa walimu watautumia mtaala huu
kuufanya ujifunzaji kuwa wa kuvutia, kuchangamsha na wenye kufurahisha.

DKT. BELIO KIPSANG’, CBS

KATIBU MKUU
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SHUKRANI

Sheria nambari 4 ya 2013 (iliyorekebishwa 2019) ya Taasisi ya Ukuzaji Mitaala Kenya inaipa mamlaka Taasisi kukuza mitaala na nyenzo za
utekelezaji wa mtaala kwa elimu ya msingi na taasisi za elimu na mafunzo. Mchakato wa ukuzaji mtaala wa kiwango chochote cha elimu huhusisha
utafiti wa kina, ulinganishi wa kimataifa na uhusishaji mkubwa wa wadau. Kupitia kwa mchakato uliopangwa kikamilifu na wa mashauriano, KICD
ilibuni Mtaala wa Kiumilisi (CBC) kama ilivyoelezwa katika Utaratibu wa Mtaala wa Elimu ya Msingi (BECF) ambao unaitikia mahitaji ya karne ya
21 na matamanio yanayoelezwa katika Katiba ya Kenya ya 2010, Ruwaza ya Kenya 2030, Itifaki ya Jumuia ya Afrika Mashariki pamoja na
Malengo ya Maendeleo Endelevu ya Umoja wa Mataifa.

KICD hupata ufadhili kutoka kwa Serikali ya Kenya ili kuwezesha kufikia kikamilifu majukumu na utekelezaji wa mipango ya serikali na sekta za
Wizara ya Elimu. Taasisi pia inapata msaada kutoka kwa washirika wa maendeleo unaolenga miradi mahususi. Mtaala wa Gredi ya Saba uliofanyiwa
marekebisho umeandaliwa kwa ufadhili wa Benki ya Dunia kupitia mpango wa Kenya Primary Education Equity in Learning Programme (KPEELP);
ulio chini ya uelekezi wa Wizara ya Elimu. Kwa hivyo, Taasisi inatoa shukrani za dhati kwa msaada kutoka kwa Serikali ya Kenya kupitia Wizara ya
Elimu na washirika wengine wa maendeleo kwa sera na msaada wa mali na mikakati. Taasisi inatoa shukrani za kipekee kwa Waziri wa Elimu, Katibu
Mkuu katika Idara ya Serikali ya Mafunzo ya Awali na Elimu ya Msingi.

Tungependa kuwashukuru wakuza mitaala wa Taasisi na wafanyakazi wengine, walimu wote na wakufunzi walioshiriki kama wanajopo katika
ukuzaji wa mitaala. Nashukuru pia Mashirika Huru ya Serikali (SAGAs) na wawakilishi wa wadau mbalimbali kwa michango yao katika kuuandaa
Mtaala wa Gredi ya Saba. Kwa mintarafu hii, tunatambua msaada wa Afisa Mkuu Mtendaji wa Tume ya Kuwaajiri Walimu (TSC) na Afisa Mkuu
Mtendaji wa Baraza la Kitaifa la Mitihani nchini Kenya (KNEC) kwa usaidizi wao katika mchakato mzima wa kuuandaa mtaala. Mwisho,
tunamshukuru Mwenyekiti wa Baraza la Taasisi ya Ukuzaji Mitaala Kenya (KICD) na wanachama wengine wa Baraza kwa uelekezi wao wa mara
kwa mara katika mchakato huu.

Tunawahakikishia walimu wote, wazazi na wadau wengine kuwa mtaala huu utaelekeza ipasavyo utekelezaji wa Mtaala wa Kiumilisi katika Gredi
ya Saba na uandaaji wa wanafunzi kuingia katika Gredi ya nane.
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MALENGO YA KITAIFA YA ELIMU NCHINI KENYA

Elimu nchini Kenya inatakiwa:

1. Kukuza na kustawisha utaifa, uzalendo na kuendeleza umoja wa kitaifa
Nchini Kenya kuna jamii zenye mila, dini na tamaduni mbalimbali lakini tofauti hizi hazifai kuzitenganisha. Lazima waweze kuishi
na kutangamana kama Wakenya. Elimu ina jukumu kuu la kuwezesha vijana kujenga hisia za uzalendo na utaifa kwa kuondoa
mivutano na kukuza mielekeo chanya ya kuheshimiana. Mielekeo hii itawawezesha wanajamii kuishi pamoja kwa utangamano na
kujenga uzalendo ili kuchangia ukuaji wa taifa.

2. Kukidhi mahitaji ya kijamii, kiuchumi, kiteknolojia na viwanda yanayochangia maendeleo ya kitaifa

Elimu inafaa kuwaandaa vijana wa taifa la Kenya kutekeleza wajibu wenye umuhimu katika maisha nchini.

a) Mabhitaji ya kijamii
Elimu nchini Kenya lazima iwatayarishe vijana kwa mabadiliko ya mielekeo na mahusiano ambayo yanahitajika kwa maendeleo
ya haraka ya uchumi wa kisasa. Kuna uwezekano wa kuwa na mageuzi taratibu ya kijamii kutokana na maendeleo ya haraka ya
usasa. Elimu inapaswa kuwasaidia vijana kujirekekebisha kutokana na mabadiliko haya.

b) Mahitaji ya kiuchumi

Elimu nchini Kenya inafaa kukuza raia walio na stadi, maarifa, ujuzi na sifa za kibinafsi zinazohitajika kuhimili maendeleo ya
kiuchumi. Kenya inajenga uchumi huru na wa kisasa ambao unahitaji wafanyakazi wa kutosha, walio na maarifa yanayohitajika
humu nchini.

¢) Mahitaji ya kiteknolojia na ya kiviwanda
Elimu nchini Kenya inafaa kuwapa vijana stadi na mielekeo inayohitajika kwa maendeleo ya kiviwanda.
Kenya inatambua mabadiliko ya haraka ya kiviwanda na kiteknolojia yanayofanyika, hasa katika ulimwengu ulioendelea.
Tunaweza kuwa sehemu ya maendeleo haya ikiwa mfumo wetu wa elimu utalenga kimakusudi maarifa, stadi na mielekeo
itakayotayarisha vijana kwa mabadiliko yanayoendelea ulimwenguni.

3. Kutoa nafasi ya kujiendeleza na kujitosheleza

Elimu inapaswa kuwezesha kutambua, kukuza na kuimarisha vipawa vya kila mmaoja ili kuweza kujiendeleza na kujitosheleza. Inafaa
kuwawezesha watoto kukuza uwezo wao. Kipengele muhimu cha maendeleo ya kibinafsi ni ujenzi wa tabia ifaayo.
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Kuwawezesha wananchi kuimarisha maadili na amali za kijamii na kidini
Elimu inakusudiwa kukuza maarifa, stadi na mielekeo itakayoimarisha upataji wa maadili na kuwasaidia watoto kukua wakiwa wenye
nidhamu, wanaojitegemea na raia wakamilifu.

Kuimarisha usawa wa kijamii na uwajibikaji

Usawa wa kijamii kwa mfano, usawa wa kijinsia huimarika watu wa jamii na jinsia zote wanapopata elimu sawa.

Elimu inafaa ikuze usawa wa kijamii na uwajibikaji wa kijamii kutokana na mfumo wa elimu unaowezesha fursa sawa ya elimu kwa
wote. Inafaa kuwapa watoto wote fursa mbalimbali na zenye changamoto zitakazowawezesha kutoa huduma jumuishi za kijamii bila
kujali jinsia, uwezo au mazingira ya kijiografia.

Kukuza uthamini wa tamaduni mbalimbali nchini Kenya

Elimu inafaa kuwapa vijana uelewa wa tamaduni za kale na za sasa na nafasi yazo katika jamii ya kisasa. Vijana wanafaa
kuambatanisha maadili ya tamaduni bora na mahitaji yanayobadilika kulingana na maendeleo yanayotokea ili kujenga jamii thabiti
ya kisasa.

Kuimarisha utambuzi wa uhusiano wa kimataifa na kukuza mwelekeo chanya kwa mataifa mengine
Kenya kama nchi mojawapo ya jamii ya kimataifa inakusudia elimu iwaelekeze Wakenya kutambua na kuthamini mahusiano ya
kimataifa kwa kuzingatia mikataba, uwajibikaji, haki na manufaa yanayoambatana na ushirika huo.

Kustawisha mwelekeo chanya kuhusu afya bora na uhifadhi wa mazingira

Elimu inakusudiwa kujenga mielekeo ifaayo miongoni mwa vijana kuhusu udumishaji wa afya bora na mazingira kwa kujiepusha na
mienendo inayoweza kudhuru afya ya mwili na akili. Aidha, inafaa kuimarisha mielekeo chanya kuhusu ukuzaji na uhifadhi wa
mazingira na kuwaelekeza vijana kuthamini usafi wa mazingira.



MGAO WA VIPINDI

Somo Vipindi Kwa Wiki
(Dakika 40 kwa kipindi)
1. English 5
2. Kiswahili/KSL 4
3. Mathematics 5
4. Integrated Science 5
5. Social Studies 4
6. Religious Studies 4
7. Pre-Technical Studies 4
8. Agriculture 4
9. Creative Arts and Sports 5
Pastoral/Religious Instructional Programme 1*
Jumla 40 +1*




MATOKEO YA KIWANGO CHA KATI CHA ELIMU YA MSINGI

Kufikia mwisho wa kiwango cha kati cha elimu mwanafunzi aweze:

kutumia ujuzi wa kusoma na kuandika, ujuzi wa kuhesabu na kufikiri kimantiki ifaavyo katika kujieleza
kuwasiliana kikamilifu katika miktadha mbalimbali

kudhihirisha ujuzi wa kijamii, kiimani na kimaadili kwa ajili ya mahusiano mema

kutalii, kubadilisha, kusimamia na kutunza mazingira ifaavyo kwa ajili ya ujifunzaji na maendeleo endelevu
kufanya usafi, kufuata kanuni zifaazo za usafi na lishe ili kuimarisha afya

kudhihirisha mienendo ya kimaadili na kuonyesha uraia mwema kama wajibu wa kiraia

kuonyesha ridhaa kwa mirathi mingi na tofauti ya kitamaduni nchini ili kuleta mshikamano wa kimahusiano
kudhibiti masuala mtambuko katika jamii ifaavyo

kutumia ujuzi wa kidijitali ifaavyo kwa madhumuni ya mawasiliano na ujifunzaiji.

CoNoOA~WNE

KAULI KIINI

Somo la Kiswahili litampa mwanafunzi wa Shule ya Junia umilisi katika shughuli za kila siku. Umilisi huu utajengea haiba
na uwezo wake wa kuwasiliana na kuhusiana katika jamii, kitaifa na kimataifa. Aidha, litamwendeleza kielimu na kumwandaa
kwa ulimwengu wa kazi. Somo hili litampa mwanafunzi hamasa ya kumudu na kufurahia lugha na fasihi kwa kuzihusisha na
tajiriba na mazingira yake. Hali kadhalika, litampa mwanafunzi maarifa ya kijamii na kitamaduni. Mwanafunzi ataweza
kujieleza na vilevile kupata fursa ya kutoa huduma kwa jamii.
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MATOKEO YA KIJUMLA YANAYOTARAJIWA KATIKA SHULE YA JUNIA

Kufikia mwisho wa Shule ya Junia, mwanafunzi aweze:

Kujieleza ipasavyo kwa kutumia lugha ya Kiswabhili kwa njia ya maandishi na mazungumzo
Kuwasiliana ipasavyo katika miktadha mbalimbali ya kijamii

Kujenga desturi ya kusoma na kufasiri maandishi kwa ufasaha

Kutumia lugha kiubunifu kusimulia na kuandika tungo mbalimbali

Kushiriki katika shughuli za kijamii zinazochangia ujifunzaji

Kutumia teknolojia ipasavyo katika ujifunzaji na mawasiliano ili kukuza ujuzi wa kidijitali
Kutumia maadili yanayohitajika maishani kupitia stadi za lugha ya Kiswahili

Kufurahia na kuthamini lugha ya Kiswahili kama lugha rasmi, ya taifa na kimataifa.

ONoGa~wWNE
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MUHTASARI WA MADA NA MADA NDOGO

Mada

Mada Ndogo

Idadi ya Vipindi
Vilivyopendekezwa

Kusikiliza na
Kuzungumza

1.1.1 Kusikiliza na Kujibu: Mazungumzo

2

2.1.1 Kusikiliza kwa Kina: Sauti /dh/ na /th/

3.1.1 Tanzu za Fasihi: Fasihi andishi na simulizi

4.1.1 Nyimbo: Nyimbo za Watoto na Bembelezi

5.1.1 Mazungumzo Mahususi

6.1.1 Kusikiliza kwa Kufasiri

7.1.1 Kusikiliza kwa Ufahamu: Ufahamu wa kusikiliza

8.1.1 Kuzungumza ili Kupasha Habari

9.1.1 Kusikiliza kwa Kina: Sauti /d/ na /nd/

10.1.1 Nyimbo: Nyimbo za Kazi na Nyimbo za Dini

11.1.1 Kuzungumza kwa Kuambatanisha na Vitendo/Ishara

12.1.1 Kusikiliza kwa Makini

13.1.1 Wahusika katika Nyimbo

14.1.1 Lugha katika Nyimbo

15.1.1 Kusikiliza Habari na Kujibu

Kusoma

1.2.1 Kusoma kwa Ufahamu: Kifungu cha Simulizi

2.2.1 Kusoma kwa Mapana: Matini ya kujichagulia
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3.2.1 Kusoma kwa Kina: Novela

4.2.1 Kusoma kwa Ufasaha

5.2.1 Kusoma kwa Ufahamu

6.2.1 Kusoma kwa Kina: Maudhui na Dhamira

7 .2.1 Ufupisho

8.2.1 Kusoma kwa Kina: Mandhari na Ploti

9.2.1 Kusoma kwa Ufahamu: Kifungu cha Kushawishi

10.2.1 Kusoma kwa Kina: Wahusika

11.2.1 Kusoma kwa Mapana: Matini ya kujichagulia

12.2.1 Kusoma kwa Ufasaha

13.2.1 Kusoma kwa Kina: Mbinu za Lugha

14.2.1 Kusoma kwa Ufahamu: Kifungu cha Mjadala

15.2.1 Ufupisho

Kuandika

1.3.1 Viakifishi: Herufi kubwa na Kikomo

2.3.1 Barua ya Kirafiki ya Kutoa Mwaliko

3.3.1 Insha za Kubuni

4.3.1 Insha za Kubuni: Masimulizi

5.3.1 Insha ya Maelekezo

6.3.1 Insha za Kubuni: Picha

7.3.1 Insha za Kubuni: Maelezo

8.3.1 Viakifishi: Mabano na Kistari Kifupi
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9.3.1 Insha za Kubuni: Masimulizi

10.3.1 Barua ya Kuomba Msamaha

11.3.1 Insha za Kubuni: Maelezo

12.3.1 Hotuba ya Kupasha Habari

13.3.1 Insha za Kubuni: Maelezo

14.3.1 Insha ya Maelekezo

15.3.1 Kuandika Kidijitali: Baruapepe

Sarufi

1.4.1 Aina za nomino: Nomino za Makundi na Nomino za Dhahania

2.4.1 Vihusishi: Vihusishi vya -a Unganifu na Vihusishi vya Sababu

3.4.1 Ainazanomino: Nomino za Wingi na Nomino za Vitenzi-jina

4.4.1 Nyakati na Hali: Wakati uliopo, Wakati uliopita na Wakati ujao

5.4.1 Nyakati na Hali: Wakati uliopita hali ya kuendelea na Wakati
ujao hali ya kuendelea
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6.4.1 Vitenzi: Vitenzi Vikuu na Vitenzi Visaidizi

7.4.1 Vitenzi Vishirikishi

8.4.1 Ngeli na Upatanisho wa Kisarufi: Ngeli ya A-WA na Ngeli ya U-1

9.4.1 Ngeli na Upatanisho wa Kisarufi: Ngeli ya KI-VI na LI-YA

10.4.1 Vinyume vya Maneno

11.4.1 Mnyambuliko wa Vitenzi: Kauli ya Kutenda, Kutendea na
Kutendwa
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12.4.1 Aina za Sentensi: Sentensi Sahili
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13.4.1 Ukanushaji kwa Kuzingatia Nyakati 2

14.4.1 Ukubwa wa Nomino 2

15.4.1 Usemi Halisi na Usemi wa Taarifa 2
Jumla ya vipindi 120

Kumbuka: Idadi ya vipindi vilivyopendekezwa kwa kila mada ndogo vinaweza kuwa vichache au vingi kutegemea na
muktadha.
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MWONGOZ0O WA KUTUMIA VITABU VYA KUSOMA KATIKA SHULE YA JUNIA

Lengo la Vitabu vya Kusoma katika Shule ya Junia

Utanzu ulioteuliwa wa kusomwa katika Gredi ya Saba ni Novela. Matokeo yanayotarajiwa:

a)  kukuza jadi ya usomaji miongoni mwa wanafunzi jambo ambalo ni muhimu miongoni mwa wanafunzi katika maisha
yao ya ujifunzaji,

b)  kuwaandaa wanafunzi kusoma fasihi katika somo la Kiswahili katika mkondo wa Sayansi ya Jamii katika Shule ya Juu,

c) kuwatanguliza wanafunzi katika vipengele vya kimsingi vya fasihi ambavyo ni muhimu katika maisha ya kila siku,
tukijua kwamba wengine watasoma fasihi katika Daraja ya Juu Shule za Upili.

Kufunza vitabu vya Kusoma katika Shule ya Junia

Wanafunzi katika shule ya Junia:

a)  wataongozwa kusoma vitabu mbalimbali ili kuwapa nafasi ya kuingiliana na dhana na stadi katika mtaala. Hii itawaweka
katika hali ya kupata stadi za kuzungumza, kusikiliza, kusoma, kuandika, na sarufi mwanzoni,

b)  wanatarajiwa kwamba wataingiliana na tanzu mbalimbali ili kuwa na uzoefu na dhana za kimsingi za fasihi ili
kujiburudisha na pia kukuza mazoea ya usomaji,

¢) hawapaswi kushirikishwa katika uhakiki wa kazi za fasihi kwa undani.

Ni muhimu kukumbuka kuwa ni vitabu tu vilivyoidhinishwa na KICD vinavyopaswa kusomwa kulingana na viwango lengwa.

Tathmini ya Vitabu vya Kusoma

Kama inavyopendekezwa katika mtaala, tathmini endelevu na tamati haipaswi kuegemea vitabu vyovyote teule. Hii ni kwa
sababu vitabu hivi vya kusoma S10O vitabu teule vya fasihi au setbooks kama vinavyojulikana. Tathmini inapaswa kuwa wazi
na ya vipengele vya kimsingi kulenga dhana za kimsingi kama zinavyoelekezwa katika mtaala. Zaidi ya hayo, tathmini
inapaswa kufanywa kwa njia ambayo kila mwanafunzi atakuwa na nafasi sawa bila kujali ni kitabu gani ambacho mwanafunzi
amesoma.
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1.0 USAFI WA KIBINAFSI

Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Shughuli za Ujifunzaji Maswali Dadisi
Yanayotarajiwa Zilizopendekezwa Yaliyopendekezwa
1.1 Kusikiliza na | 1.1.1 Kusikiliza | Kufikia mwisho wa mada | Mwanafunzi aelekezwe: 1. Je, unaposikiliza
Kuzungumza na Kujibu ndogo, mwanafunzi e kutambua vipengele vya mazungumzo
aweze: kuzingatia katika unapaswa
Mazungumzo a) kutambua vipengele kusikiliza mazungumzo, kuzingatia nini
vya kuzingatia katika | ¢ kutambua vipengele vya ili kupata
(Vipindi 2) usikilizaji wa kuzingatia katika kujibu ujumbe
mazungumzo, mazungumzo, unaowasilishwa?
b) kutambua vipengele | e kusikiliza mazungumzo | 2. Unazingatia nini
vya kuzingatia katika kuhusu suala lengwa unapomjibu mtu
kujibu mazungumzo, katika kifaa cha kidijitali katika
c) kutumia vipengele huku akizingatia mazungumzo?
vifaavyo katika vipengele vya kuboresha
kusikiliza na kujibu usikilizaji wa
mazungumzo, mazungumzo,
d) kuchangamkia o kusikiliza na kujibu
kushiriki mazungumzo ipasavyo,

mazungumzo katika
miktadha mbalimbali.

e kuigiza mazungumzo
(k.v. ya simu) kuhusu
suala lengwa kwa
kuzingatia vipengele
vifaavyo vya kusikiliza
na kujibu mazungumzo,




e kushiriki mazungumzo
na mzazi au mlezi
kuhusu suala lengwa kwa
kuzingatia vipengele
vifaavyo vya kusikiliza
na kujibu mazungumzo.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuchangia ipasavyo katika shughuli za
ujifunzaji kuhusu kusikiliza na kujibu mazungumzo.

e Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusikilizia mazungumzo mbalimbali na kutambua
vipengele vya kusikiliza na kuzungumza vilivyozingatiwa.

e Kujiamini: mwanafunzi anaposikiliza mazungumzo na kuyajibu ipasavyo bila woga. Pia anapochangia katika shughuli
ya kikundi.

Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika shughuli za ujifunzaji. Pia anapoheshimu zamu ya
wenzake katika mazungumzo.

e Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia katika mazungumzo.
Umoja: mwanafunzi anaposhiriki na kuchangia katika shughuli za ujifunzaji.

Masuala Mtambuko:
Usafi wa kibinafsi: mwanafunzi anaposikiliza, kushiriki na kuigiza mazungumzo kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya kusikiliza na kujibu mazungumzo aliyojifunza katika somo la Kiswahili
na ujifunzaji wa dhana hiyo katika somo la English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la usafi wa kibinafsi na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la
Integrated Science na Agriculture.




Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Shughuli za Ujifunzaji Maswali Dadisi
Yanayotarajiwa Zilizopendekezwa Yaliyopendekezwa
1.2 Kusoma | 1.2.1 Kusoma Kufikia mwisho wa Mwanafunzi aelekezwe: 1. Kwa nini
kwa Ufahamu | mada ndogo, e kusoma kifungu cha simulizi tunasoma
mwanafunzi aweze: kwenye kitabu au kifaa cha ufahamu?
Kifungu cha a) kudondoa habari kidijitali, 2. Je, ni mambo
simulizi mahususi katika ¢ kudondoa habari mahususi (k.v. gani
kifungu cha nani, nini, wapi, lini) katika yanayoweza
simulizi, kifungu cha simulizi, kukusaidia
(Vipindi 2) b) kupanga matukio |e kupanga matukio yanavyofuatana kuelewa kifungu
yanavyofuatana katika kifungu cha simulizi, cha simulizi?

katika kifungu cha
simulizi,

c) kufanya utabiri na
ufasiri kutokana na
kifungu cha
simulizi,

d) kueleza msamiati
katika kifungu cha
simulizi,

e) kuchangamkia
kusoma vifungu

kufanya utabiri na ufasiri kutokana
na kifungu cha simulizi
alichosoma,

kueleza msamiati (k.v. maneno na
nahau) katika kifungu cha simulizi
na kuueleza kwa kutumia kamusi,
kusoma vifungu vya simulizi
mtandaoni au kwenye vitabu
kuhusu suala lengwa (usafi wa
kibinafsi) kisha atambue na
kueleza maana za msamiati huo




vya simulizi ili kulingana na muktadha wa

kukuza uelewa wa matumizi,

habari. e kumsomea mzazi au mlezi sentensi
kuhusu usafi wa Kibinafsi kisha
kumuelezea maana za msamiati wa
suala husika kimuktadha.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kudondoa habari mahususi.
Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapobashiri na kufasiri kutokana na kifungu cha ufahamu.
Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anaposakura mtandaoni na kusoma vifungu kuhusu suala lengwa.

Maadili:

Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika shughuli za ujifunzaji.
Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji katika kikundi.
Umoja: mwanafunzi anaposhiriki na kuchangia katika shughuli za ujifunzaji akiwa na wenzake.

Masuala Mtambuko:
Usafi wa kibinafsi: mwanafunzi anaposoma matini kuhusu suala lengwa na kuzingatia ujumbe.

Uhusiano na Masomo Mengine:

Mwanafunzi anaweza kuhusisha stadi ya kusoma kifungu cha simulizi na ujifunzaji wa stadi hiyo katika somo la
English.

Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la usafi wa kibinafsi na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la
Integrated Science na Agriculture.




Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Shughuli za Ujifunzaji Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Zilizopendekezwa Lililopendekezwa
1.3 Kuandika | 1.3.1 Viakifishi | Kufikia mwisho wa mada | Mwanafunzi aelekezwe: Herufi kubwa na
ndogo, mwanafunzi aweze: | ¢ kutambua herufi kubwa na kikomo hutumika
e Herufi a) kutambua herufi kikomo katika maneno, vipi katika
kubwa kubwa na kikomo sentensi au vifungu kwenye maandishi?
e Kikomo katika matini matini andishi au za kidijitali,
b) kueleza matumizi ya e kutafiti mtandaoni au kwenye
herufi kubwa na vitabu vya ziada kuhusu
(Vipindi 2) kikomo katika matini, matumizi ya herufi kubwa na

c) kutumia herufi kubwa
na kikomo ipasavyo
katika matini,

d) kuonea fahari
matumizi ya herufi
kubwa na kikomo
katika matini ili
kufanikisha
mawasiliano.

kikomo katika maneno,
sentensi na vifungu na
kuandika daftarini mwake,

e kueleza matumizi ya herufi
kubwa na kikomo katika
maneno, sentensi na vifungu
kwenye matini andishi au za
Kidijitali,

e kuandika maneno, sentensi au
vifungu vifupi kuhusu suala
lengwa kwa kutumia herufi
kubwa na kikomo ipasavyo,

e kuwasomea wenzake au
kuwasambazia kazi yake




kwenye mtandao ili waitolee
maoni.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapowasomea wenzake kifungu kwa ufasaha na anaposhiriki katika
mijadala na wanafunzi wenzake.
Ubunifu: mwanafunzi anapoandika vifungu vyenye matumizi yafaayo ya herufi kubwa na kikomo.
Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapotafiti mtandaoni kuhusu matumizi ya herufi kubwa na kikomo katika matini.
Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapotumia herufi kubwa na kikomo katika kifungu
alichokiandika.

Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

e Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
e Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:
Usafi wa kibinafsi: mwanafunzi anapoandika kifungu kuhusu suala lengwa kwa kutumia herufi kubwa na kikomo
ipasavyo.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya herufi kubwa na kikomo aliyojifunza katika somo la Kiswahili na yale
amejifunza kuhusu dhana hiyo katika somo la English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la usafi wa kibinafsi na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la
Integrated Science na Agriculture.




Mada Mada Ndogo | Matokeo Maalum Shughuli za Ujifunzaji Maswali Dadisi
Yanayotarajiwa Zilizopendekezwa Yaliyopendekezwa
1.4 Sarufi | 1.4.1 Ainaza [ Kufikia mwishowamada | Mwanafunzi aelekezwe: 1. Ni vitu gani
nomino ndogo, mwanafunzi aweze: | e kutambua nomino za pekee na za katika mazingira
a) kutambua nomino za kawaida kwenye orodha ya yako ambavyo
e Nomino za pekee na za kawaida maneno, sentensi au vifungu, ni nomino za
pekee katika matini, e Kkutaja aina za nomino za pekee pekee?
e Nominoza | b) kutambua aina za (k.v. majina ya watu, siku za wiki, | 2. Ni vitu gani
kawaida nomino za pekee katika miezi ya mwaka, mito, nchi, katika mazingira
matini, anwani za vitabu, za magazeti na yako ambavyo
¢) kutumia nomino za za majarida), ni nomino za
(Vipindi 2) pekee na za kawaida e kujaza nafasi katika sentensi au kawaida?

ipasavyo katika matini,
d) kuchangamkia
matumizi ya nomino za
pekee na za kawaida
katika matini ili
kufanikisha
mawasiliano.

vifungu kwa kutumia nomino za
pekee na za kawaida ipasavyo,

e kutunga sentensi au vifungu vifupi

kwa kutumia nomino za pekee na
za kawaida akizingatia masuala
mtambuko mbalimbali likiwemo
suala la usafi wa kibinafsi,

e kumtajia mzazi au mlezi wake
nomino za pekee na za kawaida
katika mazingira ya nyumbani.




Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapotaja nomino za pekee na za kawaida akiwa na wenzake.

e Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kutambua nomino za pekee na za kawaida.

e Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuhusu suala lengwa akitumia nomino za pekee na za kawaida.

Maadili:
e Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji katika kikundi.
e Amani: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kwa utulivu.

Masuala Mtambuko:
Usafi wa kibinafsi: mwanafunzi anapoandika sentensi au kifungu kuhusu suala lengwa kwa kutumia nomino za pekee na
za kawaida.

Uhusiano na Masomo Mengine:

¢ Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya nomino za pekee katika somo la Kiswahili na yale amejifunza kuhusu
dhana hiyo katika somo la English.

¢ Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la usafi wa kibinafsi na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la
Integrated Science na Agriculture.




2.0 LISHE BORA

Mada

Mada Ndogo

Matokeo Maalum
Yanayotarajiwa

Shughuli za Ujifunzaji
Zilizopendekezwa

Swali Dadisi
Lililopendekezwa

2.1 Kusikiliza na
Kuzungumza

2.1.1 Kusikiliza
kwa Kina

Sauti /dh/ na /th/

(Vipindi 2)

Kufikia mwisho wa mada

ndogo, mwanafunzi
aweze:

Mwanafunzi aelekezwe:
e kutambua sauti /dh/ na /th/
katika silabi na maneno,

a)

b)

d)

kutambua sauti /dh/
na /th/ katika silabi
na maneno,
kutamka sauti /dh/
na /th/ ipasavyo
katika silabi na
maneno,

kutumia maneno
yenye sauti /dh/ na
/th/ katika sentensi
ili kuyatofautisha
kimaana,

kuonea fahari
matamshi bora ya
sauti /dh/ na /th/
katika mazungumzo.

kutambua maneno yenye
sauti /dh/ na /th/
yakitamkwa na mwalimu,
mgeni mwalikwa au katika
kifaa cha kidijitali na
kuyatamka ipasavyo,
kutumia maneno yenye sauti
/dh/ na /th/ kwenye sentensi
ili kuyatofautisha kimaana,
kusikiliza sentensi
zilizotungwa na wenzake na
kutoa maoni yake kuhusu
jinsi maneno yenye sauti
/dh/ na /th/ yalivyotumiwa,
kuunda vitanzandimi
vinavyotumia sauti /dh/ na
/th/ daftarini mwake au
kwenye kifaa cha kidijitali,

Ni maneno yepi
unayoyajua yaliyo
na sauti /dh/ na
Ith/?




e kusoma vitanzandimi
alivyounda akizingatia
matamshi bora ya sauti /dh/
na /th/ huku wenzake
wakisikiliza ili wamtolee
maoni,

e kumsomea mzazi au mlezi
wake kifungu kuhusu suala
lengwa akizingatia
matamshi bora ya sauti /dh/
na /th/.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:
Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki na kuchangia katika shughuli za ujifunzaji.
Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kuunda na kusikiliza vitanzandimi vyenye sauti
/dh/ na /th/.

e Ubunifu: mwanafunzi anapounda vitanzandimi vyenye maana akitumia maneno yenye sauti /dh/ na /th/ na kuvitamka
ipasavyo katika kikundi.

e Kujiamini: mwanafunzi anapotamka ipasavyo sauti /dh/ na /th/ katika silabi na maneno na kuunda vitanzandimi kwa
kutumia maneno yenye sauti /dh/ na /th/.
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Maadili:

e Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji katika kikundi.

e Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi na pia kutunza vifaa
vya kidijitali anavyotumia.

e Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

e Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi kwa utulivu.

Masuala Mtambuko:
Lishe bora: mwanafunzi anapotamka na kuzingatia maneno yenye sauti lengwa ipasavyo katika muktadha wa suala
lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya matamshi bora aliyojifunza katika somo la Kiswabhili na yale amejifunza
kuhusu dhana hiyo katika somo la English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la lishe bora na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Integrated
Science na Agriculture.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Shughuli za Ujifunzaji Maswali Dadisi
Yanayotarajiwa Zilizopendekezwa Yaliyopendekezwa
2.2 Kusoma | 2.2.1 Kusoma Kufikia mwisho wa mada | Mwanafunzi aelekezwe: 1. Unapenda
kwa Mapana ndogo, mwanafunzi e kueleza ujumbe wa matini kusoma matini
aweze: aliyoisoma (andishi au ya za aina gani?
a) kueleza ujumbe wa kidijitali), 2. Unazingatia nini
Matini ya matini aliyosoma, e kurekodi ujumbe wa matini unapochagua
kujichagulia b) kutambua msamiati aliyoisoma katika kijitabu matini ya
uliotumiwa katika chake kwa marejeleo ya kujisomea?
(Vipindi 2) matini ya kujichagulia, baadaye,

c) kutumia ipasavyo
msamiati uliotumiwa
katika matini
aliyosoma,

d) Kkujenga mazoea ya
kusoma matini za
miktadha mbalimbali ili
kupanua mawanda ya
fikra.

e kutambua msamiati
uliotumiwa katika matini ya
kujichagulia,

e kutumia kamusi kutafuta
maana za maneno asiyoyajua,

e kujenga rekodi ya msamiati
aliojifunza katika kitabu,

e kutunga sentensi akitumia
msamiati katika matini
aliyoisoma,

e kusakura mtandaoni na
kujichagulia matini ya ziada
kisha aisome na kumweleza
mzazi au mlezi wake ujumbe
wa matini hiyo.
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapoandika muhtasari na kuuwasilisha kwa wenzake.

e Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapojichagulia matini ya kusoma na kutafuta maana za maneno asiyoyajua kwenye
kamusi.

e Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anaposakura mtandaoni na kujichagulia matini ya kusoma.

Maadili:

e Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kutafuta na kusoma matini aliyojichagulia. Pia anapozingatia nidhamu
anaposakura mtandaoni.

e Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutunga sentensi akitumia msamiati aliojifunza.

Masuala Mtambuko:
Lishe bora: mwanafunzi anapotumia ipasavyo msamiati katika matini na kuitumia kutunga sentensi kuhusu lishe bora.

Uhusiano na Masomo Mengine:
e Mwanafunzi anaweza kuhusisha kusoma kwa mapana katika somo la Kiswahili na yale amejifunza kuhusu
usomaji huo katika somo la English.
e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la lishe bora na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Integrated
Science na Agriculture.
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Mada

Mada Ndogo

Matokeo Maalum
Yanayotarajiwa

Shughuli za Ujifunzaji
Zilizopendekezwa

Maswali Dadisi
Yaliyopendekezwa

2.3 Kuandika

2.3.1 Baruaya
Kirafiki ya
Kutoa
Mwaliko

(Vipindi 2)

Kufikia mwisho wa mada

ndogo, mwanafunzi aweze:

a) kueleza umuhimu wa
barua ya kirafiki ya
kutoa mwaliko,

b) kutambua ujumbe katika
barua ya kirafiki ya
kutoa mwaliko,

c) kutambua vipengele vya
kimuundo vya barua ya
kirafiki ya kutoa
mwaliko,

d) kuandika barua ya
kirafiki ya kutoa
mwaliko kwa kuzingatia
ujumbe, lugha na
muundo ufaao,

e) kufurahia uandishi wa
barua ya kirafiki ya
kutoa mwaliko ili
kufanikisha
mawasiliano.

Mwanafunzi aelekezwe:

e kueleza umuhimu wa
kuandika barua ya kirafiki
ya kutoa mwaliko kuhusu
masuala mbalimbali,

e kutambua ujumbe katika
kielelezo cha barua ya
kirafiki ya kutoa mwaliko,

e kujadili na wenzake
vipengele vya kimuundo
vya barua ya kirafiki ya
kutoa mwaliko,

e Kushiriki katika kujadili na
wenzake kuhusu lugha
inayofaa katika uandishi
wa barua ya kirafiki ya
kutoa mwaliko,

e kuandika barua ya kirafiki
ya kutoa mwaliko kuhusu
hafla fulani akizingatia
ujumbe, lugha na muundo
ufaao na kuwasomea

1. Je, ni shughuli
gani zinazoweza
kukufanya
uandike barua
ya kirafiki ya
kutoa mwaliko?

2. Je, ni mambo
gani
yanayotiliwa
maanani katika
kuandika barua
ya kirafiki ya
kutoa mwaliko?
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wenzake darasani ili
waitathmini.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kujadili ujumbe, lugha na muundo wa
barua ya Kirafiki ya kutoa mwaliko na kuheshimu maoni ya wenzake. Pia anapowasomea wenzake barua aliyoandika.

e Ubunifu: mwanafunzi anapoandika kwa mvuto barua ya kirafiki ya kutoa mwaliko kwa kuzingatia ujumbe, lugha na
muundo ufaao.

e Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapopendekeza shughuli ambazo zinaweza kumfanya aandike barua
ya kirafiki ya kutoa mwaliko. Pia anapoandika barua kuhusu masuala yanayoathiri jamii na kuwashirikisha wenzake
katika kupendekeza suluhu.

Maadili:

e Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji katika kikundi.
e Umoja: mwanafunzi anaposhiriki na kuchangia katika shughuli za kikundi.

e Amani: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi kwa utulivu.

Masuala Mtambuko:
Lishe bora: mwanafunzi anapoandika barua ya kirafiki ya kutoa mwaliko kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha uandishi wa barua ya kirafiki katika somo la Kiswahili na yale amejifunza kuhusu
uandishi huo katika somo la English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la lishe bora na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Integrated
Science na Agriculture.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Shughuli za Ujifunzaji Maswali Dadisi
Yanayotarajiwa Zilizopendekezwa Yaliyopendekezwa
2.4 Sarufi 2.4.1 Aina za Kufikia mwisho wa Mwanafunzi aelekezwe: 1. Ni nomino gani
nomino mada ndogo, e kutambua nomino za za makundi
e Nominoza | mwanafunzi aweze: makundi na za dhahania zinazopatikana
makundi a) kutambua nomino kwenye chati, kadi maneno, katika mazingira
e Nomino za za makundi na za kapu maneno na matini ya shuleni na ya
dhahania dhahania katika nyingine, nyumbani?
matini, e kutambua nomino za 2. Ni nomino gani
(Vipindi 2) b) kutumia nomino makundi na za dhahania za dhahania

za makundi na za
dhahania ifaavyo
katika matini,
¢) kuchangamkia

kutumia nomino
za makundi na za
dhahania katika
mawasiliano.

katika mazingira ya shuleni
na nyumbani na kuzitungia
sentensi,

kujaza nafasi katika sentensi
au vifungu kwa kutumia
nomino za makundi na za
dhahania ifaavyo,

kutunga sentensi au kifungu
Kifupi kwa kutumia nomino
za makundi na za dhahania
akizingatia masuala
mtambuko mbalimbali
likiwemo suala la lishe bora,

zinazopatikana
katika mazingira
ya shuleni na ya
nyumbani?
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e kushirikiana na mzazi au
mlezi wake kutambua
nomino za makundi na za
dhahania kwenye mtandao
au kwenye vitabu vya ziada
na kuzitungia sentensi.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki na kuchangia kikamilifu katika shughuli za ujifunzaji.

e Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuhusu suala lengwa akitumia nomino za makundi na za dhahania.

e Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua nomino za makundi na za dhahania na kuzitungia sentensi na vifungu
sahihi.

Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

e Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika
kikundi.

e Umoja: mwanafunzi anaposhiriki na kuchangia katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:
Lishe bora: mwanafunzi anapotunga sentensi na vifungu kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya nomino za makundi na za dhahania katika somo la Kiswahili na yale
amejifunza kuhusu dhana hiyo katika somo la English.

¢ Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la lishe bora na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Integrated
Science na Agriculture.
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3.0 UHURU WA WANYAMA

Mada

Mada Ndogo

Matokeo Maalum
Yanayotarajiwa

Shughuli za Ujifunzaji
Zilizopendekezwa

Swali Dadisi
Lililopendekezwa

3.1 Kusikiliza na
Kuzungumza

3.1.1 Tanzu
za Fasihi

e Fasihi
simulizi

e Fasihi
andishi

(Vipindi 2)

Kufikia mwisho wa mada

ndogo, mwanafunzi aweze:

a) kueleza maana ya fasihi
ili kuipambanua,

b) kujadili sifa za tanzu za
fasihi,

c) kutambua aina za tungo
za fasihi simulizi na
fasihi andishi katika
matini,

d) kuwasilisha utungo wa
fasihi anaoujua,

e) kufurahia kushiriki
katika uwasilishaji wa
fasihi simulizi na fasihi
andishi ili kujenga
ufasaha wa lugha na
fasihi.

Mwanafunzi aelekezwe:

kutafiti na kueleza maana ya
fasihi katika jamii,
kutambua tanzu za fasihi na
kuzitofautisha,

kujadili na wenzake sifa za
fasihi simulizi na fasihi
andishi,

kutambua tungo za fasihi
simulizi na fasihi andishi
kutoka simulizi za moja kwa
moja au kwenye matini za
kidijitali,

kuwasilisha darasani utungo
wa fasihi anaoujua (k.v.
hadithi za wanyama) ili
wenzake wausikilize na
kumtolea maoni,

Fasihi inahusika na
mambo gani katika
jamii?
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e kushiriki na mzazi au mlezi
wake kutafiti kuhusu tanzu
za fasihi simulizi na andishi
katika jamii yake.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuchangia katika kazi ya kikundi.

e Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kujifunza sifa za fasihi simulizi na andishi.

e Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhirikiana na mzazi au mlezi kutambua tanzu za fasihi simulizi na andishi katika
jamii yake.

Maadili:

e Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kujieleza.

e Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kazi ya kikundi.
e Uraia: mwanafunzi anapothamini tungo za fasihi simulizi katika jamii.

Masuala Mtambuko:
Uhuru wa wanyama: mwanafunzi anaposimulia tungo na kutilia maanani uhuru wa wanyama.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha tanzu za fasihi simulizi na andishi katika somo la Kiswahili na yale amejifunza kuhusu
tanzu hizo katika somo la English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la utunzaji wa wanyama na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la
Social Studies na Agriculture.
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Mada Mada Ndogo | Matokeo Maalum Shughuli za Ujifunzaji Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Zilizopendekezwa Lililopendekezwa
3.2 Kusoma | 3.2.1 Kusoma | Kufikia mwisho wa mada | Mwanafunzi aelekezwe: Unawezaje
kwa Kina ndogo, mwanafunzi e kutafiti na kueleza maana ya novela, | kutofautisha
aweze: e kutafiti maktabani au mtandaoni novela na tungo
Novela a) kueleza maanaya kuhusu sifa za novela (k.v. nyingine za fasihi
e Sifa novela ili wahusika wachache na maudhui andishi?
kuipambanua, machache),
b) kujadili sifazanovela |e kuwasilisha utafiti wake darasani ili
(Vipindi 2) kama utanzu wa fasihi wenzake wamtolee maoni,

andishi,

c) kuchangamkia usomaji
wa novela ili kukuza
stadi ya kusoma.

e kusoma novela iliyoteuliwa na
mwalimu na kutambua sifa zake,

e kumsomea mzazi au mlezi sifa za
novela aliyosoma.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapochangia katika shughuli za kikundi kwa kutumia lugha fasaha.

e Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapofanya utafiti maktabani au mtandaoni kuhusu maana na sifa za novela. Pia
anaposoma tafiti za wenzake na kuzitolea maoni.

e Kujiamini: mwanafunzi anapowawasilishia wenzake utafiti wake kuhusu sifa za novela.
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Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kikundi wanapojadili sifa za novela.

e Uwajibikaji: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali ipasavyo na kuzingatia maadili anapotafiti mtandaoni.

e Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kuwasilisha maoni yao kuhusu utafiti wake wa sifa za novela.

Masuala Mtambuko:
Masuala mtambuko anuwai kulingana na maudhui yaliyoangaziwa katika novela.

Uhusiano na Masomo Mengine:
e Mwanafunzi anaweza kuhusisha usomaji wa novela katika somo la Kiswahili na yale amejifunza kuhusu usomaji huo

katika somo la English.
e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la utunzaji wa wanyama na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la

Social Studies na Agriculture.

21




Mada Mada Matokeo Maalum Shughuli za Ujifunzaji Swali Dadisi
Ndogo Yanayotarajiwa Zilizopendekezwa Lililopendekezwa
3.3 Kuandika | 3.3.1 Insha | Kufikia mwisho wa mada Mwanafunzi aelekezwe: Ni mambo gani
za Kubuni | ndogo, mwanafunzi aweze: | e kuteua mada anayoweza unayozingatia
a) kuteua mada na ujumbe kuiandikia insha ya kubuni, unapoandaa
wa kuandikia inshaya | e kuteua ujumbe unaoafiki mada vidokezo vya insha
(Vipindi 2) kubuni, aliyoiteua, ya kubuni?
b) kujadili vidokezo e kujadiliana na wenzake vidokezo
kulingana na mada ya vya mada aliyoteua,
kuandikia insha ya e kuandika vidokezo vyenye
kubuni, ujumbe unaolingana na mada,
c) kuandika vidokezo e kuandika insha ya kubuni

vyenye ujumbe
unaolingana na mada
ya insha ya kubuni,

d) kuandika insha ya
kubuni inayozingatia
vidokezo
vilivyoandaliwa,

e) kufurahia kuandaa
vidokezo vyenye

ujumbe unaolingana na

mada ya insha.

inayozingatia vidokezo
alivyoandaa,

kuwasilisha insha yake darasani
au mtandaoni ili wenzake
wamtolee maoni.
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapojadiliana na wenzake kwa ufasaha vidokezo vya insha ya kubuni.

e Ubunifu: mwanafunzi anapoteua mada na vidokezo mwafaka vya kuandikia insha ya kubuni.

e Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapotafiti kuhusu mada anayoandikia insha ya kubuni kwenye makala mbalimbali.
e Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kuteua mada mwafaka na kuiandalia vidokezo.

Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

e Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji katika kikundi.

e Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. Pia anapozingatia
nidhamu anaposakura mtandaoni.

Masuala Mtambuko:
Elimu ya utunzaji wa wanyama: mwanafunzi anapotafiti na kuteua mada kuhusu masuala yanayohusu wanyama.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha uandishi wa insha ya kubuni katika somo la Kiswahili na uandishi huo katika somo la
English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la utunzaji wa wanyama na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la
Social Studies na Agriculture.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Shughuli za Ujifunzaji Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Zilizopendekezwa Lililopendekezwa
3.4 Sarufi | 3.4.1 Aina za Kufikia mwisho wa Mwanafunzi aelekezwe: Je, ni nomino zipi
nomino mada ndogo, e kutambua nomino za wingi na za za wingi na za
mwanafunzi aweze: vitenzi-jina kwenye chati, kadi vitenzi-jina
e Nominoza | a) kutambuanomino maneno au kapu maneno, zinazopatikana
wingi za wingi na za e kutenga nomino za wingi na za katika mazingira
e Nomino za vitenzi-jina katika vitenzi-jina katika orodha ya maneno, | yako?
vitenzi-jina matini, sentensi au vifungu kwa kuzipigia
b) kutumia nomino mstari au kuzikolezea wino katika
za wingi na za matini za kidijitali,
vitenzi-jina e kujaza nafasi katika sentensi au
(Vipindi 2) ipasavyo katika vifungu kwa kutumia nomino za wingi
matini, na za vitenzi-jina ipasavyo,
c) kufurahia e kutunga sentensi au vifungu vifupi
matumizi ya kwa kutumia nomino za wingi na za
nomino za wingi vitenzi-jina akizingatia masuala
na za vitenzi-jina mtambuko mbalimbali likiwemo suala
katika la uhuru wa wanyama,
mawasiliano. e kushirikiana na mzazi au mlezi wake

kutafiti (k.v. mtandaoni na vitabuni)
kuhusu nomino za wingi na za vitenzi-
jina na kuzitungia sentensi kisha
awasomee wenzake darasani ili
wamtolee maoni.
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapochangia katika kazi za kikundi kutambua na kutenga nomino za wingi
na za vitenzi-jina.

e Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuhusu suala lengwa akitumia nomino za wingi na za vitenzi-jina.

e Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua nomino za wingi na za vitenzi-jina na kuzitungia sentensi na vifungu
sahihi.

Maadili:

e Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji.

e Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za ujifunzaji.
e Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuchangia katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:
Maslahi ya wanyama: mwanafunzi anapotunga aya na sentensi kuhusu suala lengwa kwa kutumia nomino za wingi na za
vitenzi-jina.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya nomino katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo la English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la utunzaji wa wanyama na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la
Social Studies na Agriculture.

25




4.0 AINA ZA MALIASILI

uwasilishaji wa nyimbo
za watoto na bembelezi,

d) kuwasilisha nyimbo za
watoto na bembelezi
kwa kuzingatia
uwasilishaji ufaao,

e) kuchangamkia
uwasilishaji wa nyimbo
za watoto na bembelezi
ili kukuza ubunifu.

utafiti wake kwa wenzake

ili waweze kujadili sifa
hizo,

e kusikiliza nyimbo za
watoto na bembelezi
kutoka kwa mwalimu,

mgeni mwalikwa au kifaa

cha kidijitali,

e kushirikiana na wenzake
kujadili mitindo ya
uwasilishaji wa nyimbo
za watoto na bembelezi

Mada Mada Ndogo | Matokeo Maalum Shughuli za Ujifunzaji Maswali Dadisi
Yanayotarajiwa Zilizopendekezwa Yaliyopendekezwa
4.1 Kusikiliza na | 4.1.1 Nyimbo | Kufikia mwisho wa mada Mwanafunzi aelekezwe: 1. Je, ni nyimbo
Kuzungumza ndogo, mwanafunzi aweze: | e kueleza maana ya nyimbo gani za watoto
e Nyimbo a) kueleza maanaya za watoto na bembelezi, unazozijua
za watoto nyimbo za watoto na e Kkutafiti vitabuni au katika jamii
e Bembelezi bembelezi, mtandaoni kuhusu sifa za yako?
b) kujadili sifa za nyimbo nyimbo za watoto na 2. Unapomwimbia
za watoto na bembelezi, bembelezi, mtoto
(Vipindi 2) c) kujadili mitindo ya e kuwasilisha matokeo ya bembelezi,

unazingatia nini
ili apate kulala?
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(k.v. urudiaji wa sauti,
maneno na vifungu vya
maneno, uchezeshaji wa
viungo vya mwili,) katika
nyimbo walizosikiliza,
kuimba nyimbo za watoto
na bembelezi kwa
kuzingatia mitindo
mbalimbali ya
uwasilishaji,

kutunga nyimbo nyepesi
za watoto na bembelezi
na kuziwasilisha kwa
kutumia mitindo ifaayo,
kuimba wimbo wa watoto
na bembelezi akiwa na
mzazi au mlezi wake na
kujadili ujumbe katika
nyimbo hizo.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusikiliza nyimbo mbalimbali za watoto na bembelezi.
e Kujiamini: mwanafunzi anapoimba na kuwasilisha nyimbo. Pia anapochangia ifaavyo katika shughuli za kikundi.
e Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhirikiana na mzazi au mlezi wake kuimba nyimbo za watoto na bembelezi.
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Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika shughuli za kikundi.

e Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji katika kikundi.
e Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

e Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:
Haki za watoto: mwanafunzi anapotunga na kuwasilisha nyimbo zinazohusu masuala ya watoto.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya nyimbo katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo la English na
Creative Arts and Sports.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la aina za maliasili na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Social
Studies.
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Mada Mada Ndogo | Matokeo Maalum Shughuli za Ujifunzaji Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Zilizopendekezwa Llililopendekezwa
4.2 Kusoma |4.2.1 Kusoma | Kufikia mwisho wa mada | Mwanafunzi aelekezwe: Unazingatia nini ili

kwa Ufasaha

(Vipindi 2)

ndogo, mwanafunzi

aweze:

a) kusoma kifungu kwa
kuzingatia matamshi
bora,

b) kusoma kifungu kwa
kasi ifaayo,

c) kusoma kifungu kwa
kutumia sauti
ipasavyo,

d) kusoma kifungu kwa
kuambatanisha ishara
zifaazo,

e) kuridhia kusoma
makala kwa
kuzingatia vipengele
vinavyofanikisha
mawasiliano.

e kujadiliana na wenzake vipengele
vya kuzingatia katika kusoma
makala kwa ufasaha,

e kutazama vielelezo vya video za
watu wanaosoma makala (k.v.
hotuba na habari) kwa ufasaha,

e kusoma kifungu kuhusu suala
lengwa katika matini andishi au
ya kidijitali akizingatia matamshi
bora,

e kusoma kifungu kuhusu suala
lengwa kwa kuzingatia kasi
ifaayo (maneno sahihi
yasiyopungua 90 kwa dakika),

e kusoma kifungu akizingatia sauti
ifaayo (k.v. kiwango cha sauti na
kiimbo),

e kusoma kifungu kwa
kuambatanisha ishara zifaazo
panapofaa (k.v. ishara za uso na
mikono),

kusoma makala
kwa ufasaha?
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e kusoma mbele ya wenzake kazi
yake ili wamtolee maoni,

e kumsomea mzazi au mlezi
makala akizingatia vipengele vya
usomaji bora.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapofanikiwa kusoma makala kwa ufasaha na anapojadiliana na wenzake
katika kikundi kuhusu vipengele vya kimsingi vya kusoma kwa ufasaha.

Kujiamini: mwanafunzi anaposoma kifungu kwa ufasaha.

Ubunifu: mwanafunzi anapotumia ishara zifaazo wakati wa kusoma kifungu.

Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli ya kusoma anakuza hamu ya ujifunzaji.

Maadili:

Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake Kkatika kazi ya kikundi wanapojadili vipengele vya usomaji
bora.

Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika mjadala wakati wa shughuli ya ujifunzaji katika
kikundi.

Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuwasomea wenzake kifungu.

Umoja: mwanafunzi anapotangamana na wenzake katika kikundi kujadili vipengele vya usomaji bora.
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Masuala Mtambuko:
Masuala ya elimu ya mazingira: mwanafunzi anaposoma kifungu kuhusu maliasili.

Uhusiano na Masomo Mengine:
e Mwanafunzi anaweza kuhusisha kusoma kwa ufasaha katika somo la Kiswabhili na usomaji huo katika somo la English.
e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la aina za maliasili na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Social

Studies.
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Mada Mada Ndogo | Matokeo Maalum Shughuli za Ujifunzaji Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Zilizopendekezwa Lililopendekezwa
4.3 Kuandika | 4.3.1 Insha Kufikia mwisho wa mada | Mwanafunzi aelekezwe: Je, ni mambo gani
za Kubuni ndogo, mwanafunzi e kutambua lugha ya kiubunifu utahitaji kuzingatia
aweze: katika vielelezo vya insha za ili kuandika insha
Masimulizi a) kutambua lugha ya masimulizi, nzuri ya
kiubunifu katika insha | e kushirikiana na wenzake kujadili [ masimulizi?
za masimulizi, umuhimu wa lugha ya kiubunifu
(Vipindi 2) b) kujadili umuhimu wa katika vielelezo vya insha za
lugha ya kiubunifu masimulizi,
katika insha za e Kkubainisha wahusika na mandhari
masimulizi, katika vielelezo vya insha za

kubainisha wahusika
na mandhari Katika
insha za masimulizi,
kujadili umuhimu wa
wahusika na mandhari
katika insha za
masimulizi,

kuandika insha ya
masimulizi akizingatia
lugha, wahusika na
mandhari ifaavyo,

masimulizi kutoka kwenye
maandishi au vifaa vya kidijitali,

e kushirikiana na wenzake kujadili
umuhimu wa wahusika na
mandhari katika insha za
masimulizi,

e kuandika insha ya masimulizi
akitumia lugha kiubunifu na
kuwabainisha wahusika na
mandhari akizingatia suala
lengwa,
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f) kufurahia kuandika e kuwasomea wenzake insha
insha ya masimulizi aliyoandika ili waitathmini,
akizingatia lugha, e kumsomea mzazi au mlezi
wahusika na mandhari kielelezo cha insha ya masimulizi
ifaavyo ili kukuza Kisha atambue matumizi ya lugha
ubunifu. Kiubunifu na ubainishaji wa
wahusika na mandhari.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapojadili kwa ufasaha umuhimu wa ubainishaji wa wahusika na mandhari
katika insha za masimulizi. Pia anapowasomea wenzake insha aliyoandika ili waitathmini.

e Ubunifu: mwanafunzi anapoandika insha kwa kutumia lugha kiubunifu na kubainisha wahusika na mandhari.

e Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kuwasomea wenzake insha ya masimulizi.

Maadili:

e Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji katika kikundi. Pia
anapotathmini insha za wenzake.

e Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

e Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuchangia katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:
Masuala ya elimu ya mazingira: mwanafunzi anapoandika insha ya masimulizi kuhusu aina za maliasili kwa kuzingatia
matumizi ya lugha kiubunifu, ubainishaji wa wahusika na mandhari.
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Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha uandishi wa insha ya masimulizi katika somo la Kiswahili na uandishi huo katika somo
la English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la aina za maliasili na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Social
Studies.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Shughuli za Ujifunzaji Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Zilizopendekezwa Lililopendekezwa
4.4 Sarufi 4.4.1 Nyakati Kufikia mwisho wa Mwanafunzi aelekezwe: Kwa nini
na Hali; mada ndogo, e kubainisha vitenzi vilivyo katika tunatumia nyakati
mwanafunzi aweze: wakati uliopo, uliopita na ujao mbalimbali katika
o Wakati a) kubainisha kutoka kwenye chati, mti maneno, mawasiliano?
uliopo vitenzi vilivyo katika kapu maneno au kwa kuvipigia
o Wakati wakati uliopo, mstari kwenye sentensi na vifungu,
uliopita uliopita na ujao e kusoma kifungu na kutambua
e Wakati ujao katika matini, nyakati zilizotumiwa,
b) kutumia wakati e kubadilisha nyakati katika sentensi
(Vipindi 2) uliopo, uliopita na au vifungu kulingana na maagizo,
ujao ifaavyo katika | ¢ kujaza nafasi katika sentensi au
matini, vifungu kwa kutumia wakati uliopo,
c) kuchangamkia uliopita na ujao ipasavyo

kutumia wakati
uliopo, uliopita na
ujao ifaavyo ili
kuboresha
mawasiliano.

kuandika sentensi au vifungu vifupi
katika wakati uliopo, uliopita au
ujao daftarini mwake au kwenye
kifaa cha kidijitali akizingatia
masuala mtambuko mbalimbali
likiwemo suala la aina za maliasili,
kuwasomea wenzake au
kuwasambazia kazi yake mtandaoni
ili waitolee maoni.
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapowatungia wenzake sentensi kwa kutumia wakati uliopo, uliopita na ujao
ifaavyo. Pia anaposhirikiana na wenzake na kuchangia katika kazi za kikundi.

Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kuandika sentensi katika wakati lengwa na
kuwasambazia wenzake mtandaoni.

Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi na kuzibadilisha katika wakati uliopo, uliopita na ujao ipasavyo.

Kujiamini: mwanafunzi anapochangia kutambua nyakati na kuzitungia sentensi ifaavyo.

Maadili:

Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. Pia anapotunza vifaa
vya Kidijitali anavyotumia.

Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuchangia katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:
Masuala ya elimu ya mazingira: mwanafunzi anapotunga sentensi na vifungu mbalimbali kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine:

Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya nyakati na hali katika somo la Kiswabhili na dhana hiyo katika somo la English.
Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la aina za maliasili na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Social
Studies.
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5.0 UNYANYASAJI WA KIJINSIA

za siku,

¢) kutambua maamkuzi
yanayotumiwa na
makundi mbalimbali ya
Kijamii pamoja na
majibu ya maamkuzi
hayo,

d) kutumia maamkuzi na
maagano mwafaka
katika miktadha
mbalimbali,

asubuhi: njema/nzuri,
sabalkheri: aheri) na
maagano pamoja na
majibu ya maagano hayo
(k.v. kwaheri: ya
kuonana, alamsiki:
binuru) yanayotumiwa
katika miktadha anuwai,
e kutambua maamkuzi
mwafaka kwa kuzingatia
mahusiano ya kijamii na

Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Shughuli za Ujifunzaji Maswali Dadisi
Yanayotarajiwa Zilizopendekezwa Yaliyopendekezwa
5.1 Kusikilizana |5.1.1 Kufikia mwisho wa mada Mwanafunzi aelekezwe: 1. Je, ni maamkuzi
Kuzungumza Mazungumzo ndogo, mwanafunzi aweze: | e kutambua, katika na maagano
Mahususi a) kutambua maamkuzi na mazungumzo, kapu gani
maagano ya nyakati maneno, kadi maneno au yanayotumiwa
e Maamkuzi mbalimbali za siku, matini mbalimbali, katika jamii
Maagano | b) kutambua majibu ya maamkuzi pamoja na yako?
maamkuzi na maagano majibu ya maamkuzi 2. Kwa ninini
(Vipindi 2) ya nyakati mbalimbali hayo (k.v. habari za muhimu kujua

maamkuzi na
maagano
mbalimbali?
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e) kujenga mazoea ya maagano mwafaka

kutumia maamkuzi na kulingana na nyakati za
maagano mwafaka siku,

katika maisha ya kila e kusikiliza mazungumzo
siku ili kufanikisha kuhusu suala lengwa
mahusiano. katika kifaa cha kidijitali

na kutaja maamkuzi na
maagano yaliyotumiwa,

e kuigiza mazungumzo
kwa kuzingatia
maamkuzi na maagano
mwafaka,

e kushiriki mazungumzo
na mzazi au mlezi wake
kwa kuzingatia
maamkuzi na maagano
mwafaka.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapoigiza mazungumzo na wenzake kwa kuzingatia maamkuzi na maagano
yafaayo.

e Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusikiliza maamkuzi na maagano mbalimbali.

e Kujiamini: mwanafunzi anaposhiriki mazungumzo na kutumia maamkuzi na maagano kwa ukakamavu.
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Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

e Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji katika kikundi.
e Uwajibikaji: mwanafunzi anaposhiriki katika uigizaji na anapotunza vifaa vya kidijitali vinavyotumiwa.

e Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuchangia katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:
e Masuala ya kijamii: mwanafunzi anapotumia maamkuzi na maagano yafaayo akizingatia umri, cheo au

Tika

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya maamkuzi na maagano katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo
la English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la unyanyasaji wa kijinsia na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la
Social Studies.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Shughuli za Ujifunzaji Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Zilizopendekezwa Lililopendekezwa
5.2 Kusoma | 5.2.1 Kusoma | Kufikia mwisho wa mada Mwanafunzi aelekezwe: Unazingatia nini

kwa Ufahamu

(Vipindi 2)

ndogo, mwanafunzi aweze:

a) kudondoa habari
mahususi katika
kifungu cha ufahamu,

b) kueleza habari za
kifungu cha ufahamu
kwa ufupi,

c) kueleza maanaya
msamiati kulingana na
muktadha wa kifungu
cha ufahamu,

d) kuchangamkia kusoma
kwa ufahamu ili kukuza
uelewa wa habari.

kudondoa habari mahususi (k.v.

nani, nini, wapi, lini) katika
kifungu cha ufahamu,
kutambua msamiati wa suala
lengwa katika kifungu cha
ufahamu na kuueleza kwa
kutumia kamusi,

kuandika habari za kifungu cha
ufahamu kwa ufupi,
kuwawasilishia wenzake kazi
yake ili wamtolee maoni,
kumsomea mzazi au mlezi
kifungu cha ufahamu na kisha
kujibu maswali.

unapodondoa
habari mahususi
katika kifungu cha
ufahamu?

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:
e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kusoma kifungu.

e Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kusoma na kudondoa habari katika kifungu.

e Ubunifu: mwanafunzi anaposoma kwa ufasaha na kubainisha ujumbe katika kifungu na kukiandika kwa ufupi.
e Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposakura na kusoma makala mbalimbali ya suala lengwa.

40




Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

e Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji katika kikundi.
e Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

e Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuchangia katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:
Masuala ya kijinsia: mwanafunzi anaposoma matini kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha kusoma kwa ufahamu katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo la English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la unyanyasaji wa kijinsia na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la
Social Studies.
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Mada Mada Ndogo | Matokeo Maalum Shughuli za Ujifunzaji Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Zilizopendekezwa Lililopendekezwa
5.3 Kuandika |5.3.1 Inshaya | Kufikia mwisho wa mada | Mwanafunzi aelekezwe: Ukimwelekeza
Maelekezo ndogo, mwanafunzi e kutafiti na kueleza maana ya rafiki yako
aweze: insha ya maelekezo, nyumbani kwenu
a) kueleza maana ya e kutambua anwani ya insha ya utatumia mpangilio
(Vipindi 2) insha ya maelekezo, maelekezo ambayo amesoma gani wa hatua ili
b) kutambua aina za kwenye matini, asipotee njia?
insha za maelekezo, | e kutambua aina za insha za
c) kujadili sifa za insha maelekezo kwenye maandishi au

d)

e)

f)

ya maelekezo,
kuandaa mpangilio
wa hatua za insha ya
maelekezo,
kuandika insha ya
maelekezo

akizingatia vipengele
muhimu vya insha ya

maelekezo,
kufurahia kuandika
insha ya maelekezo

akizingatia vipengele

vyake muhimu ili

vifaa vya kidijitali,

e kujadili na wenzake sifa za insha

ya maelekezo kwa kuzingatia
vielelezo vya insha kwenye
matini za kimaandishi au za
Kidijitali,

e kushiriki katika kikundi kuandaa

mpangilio ufaao wa hatua za
insha ya maelekezo,
e kuandika insha ya

maelekezo akizingatia vipengele
vyake muhimu (k.v. anwani na
mpangilio mwafaka wa hatua)

huku akitumia vipengele vya
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kufanikisha
mawasiliano.

lugha vinavyotumiwa kuelekeza
ili kumjengea msomaji taswira
kamili ya anachoelekezwa
kufanya,

e kuwasomea wenzake
katika kikundi insha
aliyoandika darasani au
awasambazie kwenye vifaa vya
kidijitali ili waitolee maoni.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapoandika insha kwa ufasaha na anapoisoma vizuri. Pia anaposhiriki

na wenzake katika kujadili kuhusu insha ya maelekezo.

e Ubunifu: mwanafunzi anapoteua lugha mwafaka na kufaulu kutoa maelezo bayana ya anachoelekeza.

Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapowasomea wenzake insha aliyoandika ili waitolee maoni.

e Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kuwasomea wenzake insha hadharani.

Maadili:

Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji katika kikundi.
Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuchangia katika shughuli za kikundi.
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Masuala Mtambuko:
Masuala ya kijamii: mwanafunzi anapoandika insha kuhusu suala la kijinsia.

Uhusiano na Masomo Mengine:
e Mwanafunzi anaweza kuhusisha uandishi wa insha ya maelekezo katika somo la Kiswahili na uandishi huo katika somo

la English.
e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la unyanyasaji wa kijinsia na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la

Social Studies.
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Mada Mada Ndogo | Matokeo Maalum Shughuli za Ujifunzaji Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Zilizopendekezwa Lililopendekezwa
5.4 Sarufi | 5.4.1 Nyakati | Kufikia mwisho wa Mwanafunzi aelekezwe: Kwa nini
na Hali mada ndogo, e Kkubainisha vitenzi vilivyo katika tunazingatia
o Wakati mwanafunzi aweze: wakati uliopita hali ya kuendelea na nyakati na hali
uliopita a) kubainisha ujao hali ya kuendelea kutoka kwenye | mbalimbali katika
hali ya vitenzi vilivyo chati, mti maneno, kapu maneno au mawasiliano?
kuendelea katika wakati kwa kuvipigia mstari kwenye sentensi
e Wakati uliopita hali ya na vifungu,
ujao hali kuendelea na ujao e kusoma kifungu kuhusu suala lengwa
ya hali ya kuendelea na kutambua nyakati na hali
kuendelea katika matini, zilizotumiwa,
b) kutumia wakati e kutunga sentensi au vifungu vifupi kwa
(Vipindi 2) uliopita hali ya kutumia wakati uliopita hali ya
kuendelea na ujao kuendelea na ujao hali ya kuendelea
hali ya kuendelea ifaavyo akizingatia masuala mtambuko
ifaavyo katika mbalimbali likiwemo suala la
matini, unyanyasaji wa kijinsia,
c) kuchangamkia e kuandika sentensi kuhusu suala lengwa

kutumia wakati
uliopita hali ya
kuendelea na ujao
hali ya kuendelea
ifaavyo ili

katika wakati uliopita hali ya kuendelea
na ujao hali ya kuendelea kwenye kifaa
cha kidijitali na kuwasambazia
wenzake mtandaoni ili waziweke
katika nyakati na hali zinazozingatiwa,
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kuboresha e kubadilisha nyakati na hali katika
mawasiliano. kifungu kulingana na maagizo.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuchangia katika kazi za kikundi.

e Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kuandika sentensi katika wakati na hali lengwa na
kuwasambazia wenzake mtandaoni.
Ubunifu: mwanafunzi anapobadilisha nyakati na hali mbalimbali na kutunga sentensi.
Kujiamini: mwanafunzi anapochangia kutambua nyakati na hali na kuzitungia sentensi.

e Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapobadilisha nyakati na hali katika kifungu.

Maadili:

Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuchangia katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:
Masuala ya kijamii: mwanafunzi anapotunga sentensi kuhusu suala la kijinsia.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya wakati uliopita hali ya kuendelea na ujao hali ya kuendelea katika somo la
Kiswabhili na dhana hiyo katika somo la English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la unyanyasaji wa kijinsia na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la
Social Studies.
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6.0 USALAMA SHULENI

katika matini ya
kusikiliza,

b) kufasiri habari katika
matini ya kusikiliza,

c) kueleza maanaya
msamiati kama
ulivyotumika katika
matini ya kusikiliza,

d) kutabiri kitakachotokea
katika matini kwa
kurejelea vidokezo
katika matini ya
kusikiliza,

e) kufurahia kufasiri
matini za kusikiliza ili

kufasiri habari katika
matini aliyosikiliza,
kueleza maana ya
msamiati wa suala
lengwa kama
ulivyotumika katika
habari aliyosikiliza,
kutabiri kitakachotokea
katika matini kwa
kurejelea vidokezo (k.v.
picha, kichwa/anwani na
toni ya mzungumzaji)
vilivyopo katika matini,

Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Shughuli za Ujifunzaji Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Zilizopendekezwa Lililopendekezwa
6.1 Kusikiliza na | 6.1.1 Kusikiliza | Kufikia mwisho wa mada | Mwanafunzi aelekezwe: Je, ni mambo gani
Kuzungumza kwa Kufasiri ndogo, mwanafunzi aweze: | e kusikiliza matini kuhusu | utakayozingatia
a) kueleza kwa usahihi suala lengwa kutoka kwa | katika kuchanganua
masuala mwalimu au kifaa cha habari
(Vipindi 2) yanayozungumziwa Kidijitali, uliyosikiliza?
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kukuza stadi ya e kushirikiana na mzazi au
kusikiliza. mlezi kusikiliza na
kuchanganua habari
katika matini za aina
mbalimbali kuhusu suala
lengwa.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapoeleza kwa ufasaha masuala yanayozungumziwa katika matini
aliyosikiliza.

e Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia ipasavyo vifaa vya kidijitali kama vile simu, redio, kipakatalishi au runinga
kusikiliza matini.

e Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapotabiri kitakachotokea katika matini aliyosikiliza.

Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

e Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za kikundi.

e Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi na kutunza vifaa vya
kidijitali anavyotumia.

e Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wengine katika shughuli za kikundi.
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Masuala Mtambuko:
Suala la usalama: mwanafunzi anaposhiriki na wenzake katika kikundi kuchanganua habari kwenye matini aliyosikiliza

kuhusu usalama shuleni.

Uhusiano na Masomo Mengine:
e Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya kusikiliza kwa kufasiri katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo

la English.
e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la usalama na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Creative Arts
and Sports, Integrated Science na Agriculture.
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Mada Mada Ndogo | Matokeo Maalum Shughuli za Ujifunzaji Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Zilizopendekezwa Lililopendekezwa
6.2 Kusoma | 6.2.1 Kusoma | Kufikia mwisho wa mada Mwanafunzi aelekezwe: Vitabu vya fasihi
kwa Kina ndogo, mwanafunzi aweze: | e kueleza maana ya maudhui katika | ulivyowahi
a) kueleza dhana za fasihi, kusoma
Novela maudhui na dhamira e kutambua maudhui mbalimbali vinazungumzia
e Maudhui katika fasihi, katika novela iliyoteuliwa na nini?
e Dhamira b) kujadili maudhui katika mwalimu,
novela, e kujadili maudhui ya novela
(Vipindi 2) c) kujadili dhamira katika iliyoteuliwa na mwalimu,
novela, e kuwawasilishia wenzake darasani
d) kutoa muhtasari wa uchambuzi wake kuhusu maudhui
dhamira na maudhui ili waitolee maoni,
kuhusu novela, e kuandika maelezo mafupi kuhusu
e) kujenga mazoea ya maudhui katika novela aliyosoma,
usomaji wa kazi za e kushirikiana na mzazi au mlezi
fasihi katika maisha ya kusoma chapisho la novela au
kila siku. kutoka mtandaoni na kutambua
ujumbe wake,
e kueleza maana ya dhamira katika
fasihi,
e kutambua dhamira ya novela

iliyoteuliwa na mwalimu,
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e kuandika maelezo mafupi kuhusu
dhamira ya novela iliyoteuliwa na
mwalimu,

e kuwawasilishia wenzake darasani
uchambuzi wake kuhusu dhamira,

e kumsomea mzazi au mlezi novela
iliyochapishwa au kutoka
mtandaoni na kutambua dhamira
yake.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za ujifunzaji kuhusu maudhui na dhamira kwenye
novela akiwa na wenzake.

e Kujiamini: mwanafunzi anapowawasilishia wenzake ufupisho wa maudhui na dhamira ili waujadili na kutoa maoni.

e Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapochambua maudhui na dhamira katika novela na kushirikiana na mzazi au mlezi
katika uchambuzi.

Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake wanapotambua na kujadili maudhui na dhamira kwenye novela
katika kikundi.

e Upendo: mwanafunzi anapotoa maoni kuhusu uwasilishaji wa wengine ili kuwarekebisha na kuwahimiza.

e Umoja: mwanafunzi anapotagusana na wengine katika kikundi ili kutambua na kujadili maudhui na dhamira kwenye
novela.
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Masuala Mtambuko:
Masuala mtambuko anuwai kulingana na maudhui yaliyoangaziwa katika novela.

Uhusiano na Masomo Mengine:
e Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya maudhui na dhamira ya novela katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika

somo la English.
e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la usalama na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Creative Arts

and Sports, Integrated Science na Agriculture.
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Mada Mada Ndogo | Matokeo Maalum Shughuli za Ujifunzaji Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Zilizopendekezwa Lililopendekezwa
6.3 Kuandika | 6.3.1 Insha Kufikia mwisho wa mada Mwanafunzi aelekezwe: Je, ni vigezo vipi
za Kubuni ndogo, mwanafunzi aweze: | e kusimuliana matukio kutokana | utakavyozingatia
a) kubuni anwani na picha kwenye matini kuhusu | wakati wa
Picha inayooana na kisa suala lengwa, kuandika insha ya
atakachosimulia e kubuni anwani inayooana na kubuni kutokana
(Vipindi 2) kutokana na picha kisa atakachosimulia kutokana na picha?

katika matini,

b) kutoa maelezo dhahiri
kuhusu matukio katika
picha kwenye matini,

c) kuandika kisa chenye
maelezo dhahiri
kutokana na picha
katika matini,

d) kufurahia kusimulia
kisa kutokana na picha
ili kukuza ubunifu.

na picha kwenye matini,

e kutoa maelezo dhahiri kuhusu
matukio katika picha kwenye
matini,

e kuandika kisa chenye maelezo
dhahiri kutokana na picha
kwenye matini,

e kuwasomea wenzake kisa
alichoandika ili wakitolee
maoni,

e kushirikiana na mzazi au mlezi
wake kutafiti mtandaoni au
vitabuni kuhusu insha za picha
kisha wasimuliane visa
kutokana na picha.
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:
e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kujadiliana kuhusu matukio kwenye picha na
kutoa maelezo dhahiri kutokana na picha hizo.
Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kutafiti kuhusu insha za picha mtandaoni.
Ubunifu: mwanafunzi anapoandika kisa chenye maelezo dhahiri kutokana na picha.
Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapotafuta habari mtandaoni au vitabuni na mzazi au mlezi wake.

Maadili:

Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji katika kikundi.
Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuchangia katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:
Masuala ya usalama: mwanafunzi anapoandika insha kuhusu usalama shuleni.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha uandishi wa insha ya picha katika somo la Kiswahili na uandishi huo katika somo la
English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la usalama na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Creative Arts
and Sports, Integrated Science na Agriculture.
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Mada

Mada Ndogo

Matokeo Maalum
Yanayotarajiwa

Shughuli za Ujifunzaji
Zilizopendekezwa

Swali Dadisi
Lililopendekezwa

6.4 Sarufi

6.4.1 Vitenzi

e Vitenzi
vikuu

e Vitenzi
visaidizi

(Vipindi 2)

Kufikia mwisho wa mada
ndogo, mwanafunzi
aweze:

a) kutambua vitenzi
vikuu na visaidizi
katika matini,

b) kutumia vitenzi vikuu
na visaidizi ipasavyo
katika matini,

c) kuchangamkia
kutumia vitenzi vikuu
na visaidizi ipasavyo
katika mawasiliano.

Mwanafunzi aelekezwe:
e kutambua vitenzi vikuu (k.v. alikuwa

anacheka, angali anasoma) na
visaidizi (k.v. kuwa, weza, kuja, -ngali,
bidi na wahi) kwenye chati, kadi
maneno, kapu maneno au tarakilishi,
kubainisha vitenzi vikuu na visaidizi
katika sentensi au vifungu kwenye
vitabu, tarakilishi au chati kwa
kuvikolezea wino au kuvipigia mstari,
kutunga sentensi akitumia vitenzi
vikuu na visaidizi ipasavyo kwa
kuzingatia masuala mtambuko anuwai
likiwemo suala la usalama shuleni,
kutunga sentensi zinazohusu shughuli
katika mazingira ya nyumbani kwa
kutumia vitenzi vikuu na visaidizi (k.v.
Mtoto huyu huwa anajali usalama
wake).

Tunatofautisha
vitenzi vikuu na
vitenzi visaidizi
kwa njia gani?
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapochangia kazi za kikundi huku akiwapa wenzake nafasi ya kushiriki na
kutoa maoni yao.

Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kutambua vitenzi vikuu na visaidizi.

Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi akitumia vitenzi vikuu na visaidizi.

Kujiamini: mwanafunzi anapochangia kutambua vitenzi vikuu na visaidizi na kuvitungia sentensi na vifungu sahihi.
Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhirikiana na mzazi au mlezi wake kutunga sentensi zenye vitenzi vikuu na
visaidizi vinavyohusu shughuli katika mazingira ya nyumbani.

Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

Upendo: mwanafunzi anapowapa wengine nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji katika kikundi.
Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuchangia katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:
Usalama shuleni: mwanafunzi anapotunga sentensi kuhusu usalama kwa kutumia vitenzi vikuu na visaidizi.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya vitenzi vikuu na visaidizi katika somo la Kiswabhili na dhana hiyo katika somo
la English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la usalama na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Creative Arts
and Sports, Integrated Science na Agriculture.
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7.0 KUHUDUMIA JAMII SHULEN!I

kushiriki katika
kusikiliza kwa
ufahamu ili kukuza
stadi ya kusikiliza
kwa ufahamu.

mwalimu au mgeni
mwalikwa na kufasiri
ujumbe katika kauli au
sentensi hizo,
kushirikiana na mzazi au
mlezi kusikiliza ufahamu

Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Shughuli za Ujifunzaji Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Zilizopendekezwa Lililopendekezwa
7.1 Kusikiliza na | 7.1.1 Kusikiliza | Kufikia mwisho wa mada | Mwanafunzi aelekezwe: Je, kusikiliza kwa
Kuzungumza kwa Ufahamu | ndogo, mwanafunzi e kutambua ujumbe wa suala | ufahamu kuna
aweze: lengwa uliotumiwa katika | faida zipi?
Ufahamu wa a) kutambua ujumbe ufahamu wa kusikiliza
kusikiliza katika ufahamu wa kutoka kwa mwalimu,
kusikiliza, mgeni mwalikwa au
b) kueleza maana ya kwenye kifaa cha kidijitali,
(Vipindi 2) msamiati ulio katika | e kueleza maana za msamiati
ufahamu wa wa suala lengwa kama
kusikiliza, ulivyotumiwa katika kauli
c) kufasiri ujumbe au sentensi zilizosemwa,
kutokana na ufahamu | e kusikiliza kauli au vifungu
wa kusikiliza, vya sentensi kuhusu suala
d) kuchangamkia lengwa kutoka kwa
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kuhusu suala lengwa
kutoka kwa kifaa cha
kidijitali na kutambua
maana ya msamiati na
ujumbe muhimu.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika kujadili kuhusu vipengele vya kuzingatia katika kusikiliza
kwa ufahamu.

Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusikiliza kauli na sentensi na kujibu.

Ubunifu: mwanafunzi anaposikiliza na kusema upya alichoambiwa. Pia anapofasiri wazo kuu.

Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapofasiri ujumbe kutokana na ufahamu wa kusikiliza.

Maadili:

Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika shughuli za kikundi. Pia anapoheshimu zamu ya
wenzake katika mazungumzo.

Upendo: mwanafunzi anapowasikiliza wasemaji kwa makini. Pia anapowapa wanafunzi wenzake zamu ya kuzungumza.
Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia katika mazungumzo.

Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli ya kikundi.
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Masuala Mtambuko:
Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli ya ujifunzaji wa kusikiliza kwa ufahamu kuhusu

kuhudumia jamii shuleni.

Uhusiano na Masomo Mengine:
e Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya kusikiliza kwa ufahamu katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo

la English.
e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la huduma katika jamii shuleni na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo

la Social Studies.
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Mada

Mada Ndogo

Matokeo Maalum
Yanayotarajiwa

Shughuli za Ujifunzaji
Zilizopendekezwa

Swali Dadisi
Lililopendekezwa

7.2 Kusoma

7.2.1 Ufupisho

(Vipindi 2)

Kufikia mwisho wa mada

ndogo, mwanafunzi aweze:

a) kueleza maanaya
ufupisho ili
kuupambanua,

b) kutambua habari kuu
za aya na kuzieleza
kwa usahihi katika
sentensi moja,

c) kufupisha kifungu
akizingatia mpangilio
ufaao wa habari
kutokana na matini,

d) kufurahia kufupisha
habari kwa usahihi
katika mawasiliano ya
Kila siku.

Mwanafunzi aelekezwe:

e kueleza maana ya ufupisho,

e kusoma kifungu kuhusu suala
lengwa katika matini andishi au
ya kidijitali,

o kutambua kwenye matini
andishi au ya kidijitali habari
kuu za aya na kuzieleza kwa
usahihi kwa kuzingatia
mtazamo wa matini katika
matini ya kufupishwa,

e kufupisha kifungu alichosoma
kwa kuzingatia mpangilio ufaao
wa habari sahihi kutokana na
matini,

e kuwawasilishia wenzake kazi
yake ili waitolee maoni.

Unazingatia nini
unapofupisha
kifungu?
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:
e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapojadiliana na wenzake katika kikundi habari kuu za aya kwenye kifungu
alichosoma.
Kujiamini: mwanafunzi anapoandaa ufupisho na kuwawasilishia wenzake ili waitolee maoni.
Ubunifu: mwanafunzi anapoandika ufupisho kwa kuzingatia mpangilio ufaao.
Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anaposoma kifungu mtandaoni na kudondoa hoja muhimu.

Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi wanapojadili hoja na maneno muhimu.

e Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji katika kikundi.

e Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. Pia, anapojitolea
kuiandaa kazi yake ili kuwawasilishia wenzake.

e Umoja: mwanafunzi anapotangamana na wenzake katika kikundi kujadili maneno na hoja muhimu katika kifungu.

Masuala Mtambuko:
Uongozi na utawala mwema: mwanafunzi anapofupisha kifungu kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine:

¢ Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya ufupisho katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo la English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la huduma katika jamii shuleni na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo
la Social Studies.
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Mada Mada Ndogo | Matokeo Maalum Shughuli za Ujifunzaji Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Zilizopendekezwa Lililopendekezwa
7.3 Kuandika | 7.3.1 Insha Kufikia mwisho wa Mwanafunzi aelekezwe: Je, unatumia lugha
za Kubuni mada ndogo, e kutambua msamiati ufaao katika | ya aina gani
mwanafunzi aweze: kutoa maelezo (k.v. vivumishi na | unapotaka
Maelezo a) kueleza maanaya vielezi) kutoka kwa vielelezo vya | kumweleza mtu
insha ya maelezo, insha kwenye matini za jambo fulani ili
b) kutambua msamiati kimaandishi au za kidijitali, aweze kupata
ufaao katika kutoa o kutumia kifaa cha kidijitali picha kamili?
(Vipindi 2) maelezo, kupigia mstari maneno

c)

d)

kutambua umuhimu
wa msamiati ufaao
katika insha ya
maelezo,

kutumia msamiati
ufaao kwa ufasaha
katika kuandika
insha ya maelezo,
kufurahia kuandika
insha za maelezo ili
kujenga stadi ya
kuandika.

yaliyotumiwa kutoa maelezo
katika kifungu,

e kutambua umuhimu wa kuteua
maneno yafaayo katika kielelezo
cha insha ya maelezo,

¢ kuandika insha ya maelezo kwa
kuzingatia msamiati ufaao ili
kujenga maelezo dhahiri yenye
kuathiri hisia mbalimbali na
kutekeleza majukumu ya
kushawishi, kuburudisha,
kupasha habari au kufunza,

e kuwasomea wenzake insha
aliyoandika ili waitolee maoni.
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

o Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kusahihisha insha.

o Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kupigia mstari maneno yaliyotumiwa kutoa maelezo
katika kifungu.
Ubunifu: mwanafunzi anapofaulu kuandika insha inayosawiri picha halisi ya kitu anachoelezea.
Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapowasomea wenzake insha aliyoandika ili waikosoe pamoja.

Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

e Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
e Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

e Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:
e Haki na majukumu ya kibinadamu: mwanafunzi atakapoandika insha ya maelezo akizingatia suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha uandishi wa insha ya maelezo katika somo la Kiswahili na uandishi huo katika somo
la English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la huduma katika jamii shuleni na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo
la Social Studies.
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Mada Mada Ndogo | Matokeo Maalum Shughuli za Ujifunzaji Zilizopendekezwa Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Lililopendekezwa
7.4 Sarufi | 7.4.1 Vitenzi | Kufikia mwisho wa Mwanafunzi aelekezwe: Je, unajua aina gani
Vishirikishi | mada ndogo, e kujadili na mwenzake maana ya vitenzi za vitenzi?
mwanafunzi aweze: vishirikishi,
(Vipindi 2) |a) kutambuavitenzi |[e kuchopoa vitenzi vishirikishi (k.v. ni, si,

vishirikishi katika
matini,

b) kutumia vitenzi
vishirikishi katika
matini,

c) kuonea fahari
matumizi ya
vitenzi
vishirikishi katika
sentensi na
vifungu.

yu, ndiye, ndio, ndipo) kwenye chati, kadi
maneno, kapu maneno au tarakilishi,

o kutaja vitenzi vishirikishi vinavyojitokeza
katika sentensi na vifungu,

e kutenga vitenzi vishirikishi katika orodha
ya maneno, sentensi au vifungu kwenye
vitabu, tarakilishi kwa kuvikolezea wino
au kuvipigia mstari,

o kutunga sentensi na vifungu kwa kutumia
vitenzi vishirikishi akizingatia masuala
mtambuko mbalimbali likiwemo suala la
kuhudumia jamii shuleni,

e kutunga sentensi zenye vitenzi vishirikishi
zinazohusu shughuli katika mazingira ya
nyumbani na kumsomea mzazi au mlezi
wake (k.v. mimi ni mwanafunzi mtiifu).
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapotaja kwa uwazi vitenzi vishirikishi vinavyojitokeza katika sentensi na
vifungu. Pia anapojadiliana na mwenzake kuhusu maana ya kitenzi kishirikishi.
Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kutambua vitenzi vishirikishi.
Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuhusu suala lengwa akitumia vitenzi vishirikishi.
Kujiamini: mwanafunzi anaposhiriki kutambua vitenzi vishirikishi na kuvitungia sentensi sahihi na vifungu kwa
ukakamavu.

Maadili:

Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:
Masuala ya huduma kwa jamii: mwanafunzi anapoandika sentensi na vifungu kuhusu suala lengwa kwa kutumia vitenzi
vishirikishi.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya vitenzi vishirikishi katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo la
English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la huduma katika jamii shuleni na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo
la Social Studies.
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8.0 ULAGUZI WA BINADAMU

kutumia vipengele
vifaavyo,

ili kupasha habari,
kusikiliza uzungumzaji wa
kupasha habari ukitolewa na

Mada Mada Ndogo | Matokeo Maalum Shughuli za Ujifunzaji Maswali Dadisi
Yanayotarajiwa Zilizopendekezwa Yaliyopendekezwa
8.1 Kusikilizana |8.1.1 Kufikia mwisho wa Mwanafunzi aelekezwe: 1. Je, uzungumzaji
Kuzungumza Kuzungumza | mada ndogo, e kueleza maana ya kuzungumza wa kupasha
ili Kupasha | mwanafunzi aweze: ili kupasha habari, habari hutolewa
Habari a) kueleza maana e kujadili na wenzake aina za katika miktadha
ya kuzungumza ili uzungumzaji wa kupasha habari gani ya jamii
(Vipindi 2) kupasha habari katika jamii yake, yako?
ili kutofautisha na e kusikiliza aina mbalimbali za 2. Je, utatumia
aina nyingine za uzungumzaji kutoka kwa mikakati gani ili
uzungumzaji, mwalimu, mgeni mwalikwa, kuwapasha
b) kutambua aina za wanafunzi wenzake au vifaa wanajamii
uzungumzaji wa vya kidijitali, habari kuhusu
kupasha habari, e kutambua uzungumzaji wa mambo
c) kujadili vipengele kupasha habari kutoka kwenye mbalimbali?
vya kuzingatia aina za uzungumzaji
katika kuzungumza alizosikiliza,
ili kupasha habari, o kujadili vipengele vya
d) kupasha habari kwa kuzingatia katika kuzungumza
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e) kuchangamkia mwalimu, mgeni mwalikwa au

kupasha katika vifaa vya kidijitali na
habari mbalimbali kutathmini kama umetumia

ili kufanikisha vipengele vifaavyo vya
mawasiliano. kuzungumza ili kupasha habari,

o kushiriki katika uzungumzaji
wa kupasha habari kuhusu suala
lengwa akitumia vipengele
vifaavyo vya mazungumzo ya
kupasha habari,

e kushiriki katika mazungumzo
na mzazi au mlezi wake kuhusu
suala lengwa huku akitumia
vipengele vifaavyo vya kupasha
habari.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika kikundi kujadili aina za uzungumzaji wa kupasha habari
katika jamii yake. Pia anapowaeleza wenzake kuhusu vipengele vya kuzingatia ili kufanikisha mawasiliano.
Kujiamini: mwanafunzi anaposhiriki katika uzungumzaji ili kupasha habari kuhusu suala lengwa.

Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki na mzazi au mlezi wake katika uzungumzaji ili kupasha habari kuhusu
suala lengwa.
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Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika shughuli za ujifunzaji.

e Upendo: mwanafunzi anapoihusisha hadhira yake katika uzungumzaji. Pia anapowapa wenzake zamu ya kushiriki
katika mazungumzo kuhusu suala lengwa.
Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia katika kujifunza uzungumzaji ili kupasha habari.
Amani: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi kwa utulivu.

Masuala Mtambuko:
e Masuala ya usalama: mwanafunzi anaposhiriki katika kupasha habari kuhusu suala la ulanguzi wa binadamu.
e Ulanguzi wa binadamu: mwanafunzi anapowapasha wenzake habari kuhusu ulanguzi wa binadamu.

Uhusiano na Masomo Mengine:
e Mwanafunzi anaweza kuhusisha uzungumzaji wa kupasha habari katika somo la Kiswahili na uzungumzaji huo katika

somo la English.
e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la ulanguzi wa binadamu na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la

Social Studies na Religious Studies.
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Mada Mada Ndogo | Matokeo Maalum Shughuli za Ujifunzaji Maswali Dadisi
Yanayotarajiwa Zilizopendekezwa Yaliyopendekezwa
8.2 Kusoma | 8.2.1 Kusoma | Kufikia mwisho wa mada | Mwanafunzi aelekezwe: 1. Ni mandhari gani
kwa Kina ndogo, mwanafunzi e kueleza maana ya mandhari unayokumbuka
aweze: katika fasihi, yaliyo katika kazi zg
Novela a) kueleza maana ya e kutambua mandhari fasihi ulizowahi
mandhari na ploti mbalimbali katika novela kusoma?
e Mandhari katika fasihi, iliyoteuliwa na mwalimu, 2. Ploti ya hadithi ina
Ploti b) kutambua mandhari o kujadili umuhimu wa vipengele gani?
mbalimbali na ploti ya mandhari ya novela
novela, iliyoteuliwa na mwalimu,
(Vipindi 2) c) kuelezaumuhimuwa | e kuwawasilishia wenzake

mandhari na ploti ya
novela,

d) kuandika maelezo
mafupi kuhusu
mandhari na ploti ya
novela aliyosoma,

e) kuchangamkia nafasi
ya mandhari na ploti
katika kazi ya fasihi.

darasani uchambuzi wake
kuhusu mandhari,

o kuandika maelezo mafupi
kuhusu mandhari ya novela
iliyoteuliwa na mwalimu,

o kueleza maana ya ploti katika
fasihi,

o kutambua ploti ya novela
iliyoteuliwa na mwalimu,

o kujadili umuhimu wa ploti ya
novela iliyoteuliwa na
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mwalimu akishirikiana na
wenzake,

o kuandika maelezo mafupi
kuhusu ploti ya novela
iliyoteuliwa na mwalimu,

e kuwawasilishia wenzake
darasani uchambuzi wake
kuhusu ploti,

e kumsomea mzazi au mlezi
novela iliyochapishwa au
kutoka mtandaoni na
kutambua mandhari na ploti
yake.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapotambua na kujadili mandhari na ploti katika novela akiwa na wenzake
katika kikundi.

Kujiamini: mwanafunzi anapowasilisha kazi yake darasani.

Ubunifu: mwanafunzi anapochanganua habari katika novela ili kupata mandhari na ploti.

Uwazaji kina: mwanafunzi anapoeleza umuhimu wa mandhari na ploti katika novela.

Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapotafiti na kujiandaa ili awawasilishie wenzake muhtasari wa mandhari na ploti.

Maadili:

Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake wanapotambua na kujadili mandhari na ploti kwenye novela
katika kikundi.
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Upendo: mwanafunzi anapotoa maoni kuhusu uwasilishaji wa wengine ili kuwarekebisha na kuwahimiza.
Uwajibikaji: mwanafunzi anaposoma na kuchanganua novela.

e Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wengine katika kikundi ili kutambua na kujadili mandhari na ploti kwenye
novela.

Masuala Mtambuko:
Masuala mtambuko anuwai kulingana na maudhui yaliyoangaziwa katika novela.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya mandhari na ploti katika novela katika somo la Kiswahili na dhana hiyo
katika somo la English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la ulanguzi wa binadamu na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la
Social Studies na Religious Studies.
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Mada Mada Ndogo | Matokeo Maalum Shughuli za Ujifunzaji Maswali Dadisi
Yanayotarajiwa Zilizopendekezwa Yaliyopendekezwa
8.3 Kuandika |8.3.1 Kufikia mwisho wa Mwanafunzi aelekezwe: 1. Je, kiulizi
Viakifishi mada ndogo, o kutambua matumizi ya kiulizi hutumiwa vipi
e Kiulizi mwanafunzi aweze: (k.v. mwishoni mwa sentensi ya katika maandishi?
e Koma a) kutambua swali) na koma (k.v. kutenga 2. Je, koma
matumizi ya orodha ya vitu au kuandika hutumiwaje katika
kiulizi na koma anwani) katika maneno, sentensi sentensi?
(Vipindi 2) katika matini, au vifungu vya maneno kwenye

b) kutumia kiulizi na
koma ipasavyo
katika matini,

c) kufurahia
matumizi bora ya
kiulizi na koma
katika matini.

matini andishi au za kidijitali,

e kutumia kifaa cha kidijitali
kusoma matumizi ya kiulizi na
koma,

e kuandika maneno, sentensi au
vifungu vya maneno kuhusu
suala lengwa kwa kutumia kiulizi
na koma ipasavyo,

e kuandika kwenye kifaa cha
kidijitali kifungu kifupi kuhusu
suala lengwa kwa kuzingatia
kiulizi na koma ipasavyo na
kuwasambazia wenzake kwenye
mtandao ili wakitolee maoni,

72




e kushirikiana na mzazi au mlezi
kutafiti mtandaoni au katika
vitabu vya ziada kuhusu
matumizi ya kiulizi na koma
katika maneno, sentensi au
vifungu.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki na wenzake katika kujadili matumizi ya kiulizi na koma.

e Ubunifu: mwanafunzi anapoandika vifungu vyenye matumizi yafaayo ya kiulizi na koma, ubunifu wake unajengeka.

e Hamu ya yjifunzaji: mwanafunzi anaposhirikiana na mzazi au mlezi kutafiti mtandaoni au katika vitabu vya ziada
kuhusu matumizi ya kiulizi na koma.

Maadili:

¢ Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
o Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

o Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:
Haki za watoto: mwanafunzi anapoandika sentensi kwa kutumia viakifishi.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha matumizi ya kiulizi na koma katika somo la Kiswahili na matumizi hayo katika somo
la English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la ulanguzi wa binadamu na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la
Social Studies na Religious Studies.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Shughuli za Ujifunzaji Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Zilizopendekezwa Lililopendekezwa
8.4 Sarufi | 8.4.1 Ngeli na Kufikia mwisho wa mada Mwanafunzi aelekezwe: Ni vitu gani katika
Upatanisho wa ndogo, mwanafunzi aweze: e kutambua viambishi vya mazingira yako
Kisarufi a) kutambua viambishi vya upatanisho wa kisarufi vya ngeli | vilivyo na majina
e Ngeliya A-WA upatanisho wa kisarufi ya A-WA na U-I katika sentensi | yanayopatikana
e Ngeliya U-I vya ngeli ya A-WA na na mafungu ya maneno, katika ngeli ya A-
U-I katika sentensi, e Kkujaza nafasi katika sentensi au | WA na U-1?
b) kutambua nomino za vifungu vifupi kwa kuzingatia
(Vipindi 2) ngeli ya A-WA na U-I upatanisho wa kisarufi wa ngeli

katika matini,

c) kutumia nomino za ngeli
ya A-WA na U-I katika
matini kwa kuzingatia
upatanisho ufaao wa
Kisarufi,

d) kuchangamkia kutumia
nomino za ngeli ya
A-WA na U-I katika
matini.

ya A-WA na U-I,

e kuchopoa nomino za ngeli ya
A-WA na U-I kwenye chati,
kadi maneno, kapu maneno au
katika tarakilishi,

¢ kutaja majina ya vitu katika
mazingira ya shuleni yaliyo
katika ngeli ya A-WA na U-1,

¢ kutenga nomino za ngeli ya
A-WA na U-I katika orodha ya
nomino, sentensi au vifungu
kwenye vitabu, tarakilishi, chati
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kwa kuzikolezea wino au
kuzipigia mstari,

e kuunda sentensi au vifungu
vifupi vyenye upatanisho ufaao
wa kisarufi wa ngeli ya A-WA
na U-I akizingatia masuala
mtambuko mbalimbali
likiwemo suala la ulanguzi wa
binadamu,

e kutunga sentensi zenye
upatanisho ufaao wa kisarufi wa
ngeli ya A-WA na U-1 akitumia
nomino za vitu vilivyo katika
mazingira ya nyumbani, na
kumsomea mzazi au mlezi
wake ili amtolee maoni.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kazi ya kikundi.

Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi au vifungu akizingatia upatanisho wa kisarufi wa ngeli ya A-WA na U-I.
Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kuunda sentensi au vifungu kwa kuzingatia upatanisho wa kisarufi wa ngeli ya
A-WA na U-I.

Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomsomea mzazi au mlezi wake sentensi alizounda kwa kutumia nomino za ngeli
ya A-WA na U-I katika mazingira ya nyumbani.
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Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

e Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji.

e Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.
e Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:

e Haki na majukumu ya kibinadamu: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kutenga nomino za ngeli
ya A-WA na U-I katika sentensi na vifungu.

e Masuala ya usalama: mwanafunzi anapoandika kifungu kuhusu suala lengwa kwa kutumia nomino za ngeli ya A-WA
na U-I.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya ngeli katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo la English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la ulanguzi wa binadamu na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la
Social Studies na Religious Studies.

76




9.0 MATUMIZI YA VIFAA VYA KIDIJITALI KATIKA MAWASILIANO

matamshi bora ya
sauti /d/ na /nd/
katika mazungumzo
ya kawaida ili
kufanikisha
mawasiliano.

kutumia kifaa cha kidijitali,
kusikiliza vitanzandimi
alivyovirekodi ili kuvitathmini,
kusikiliza vitanzandimi
vinavyotumia sauti /d/ na /nd/
katika kifaa cha kidijitali,

Mada Mada Matokeo Maalum Shughuli za Ujifunzaji Swali Dadisi
Ndogo Yanayotarajiwa Zilizopendekezwa Lililopendekezwa
9.1 Kusikilizana | 9.1.1 Kufikia mwisho wa mada | Mwanafunzi aelekezwe: Ni maneno yepi
Kuzungumza Kusikiliza | ndogo, mwanafunzi e kutambua sauti /d/ na /nd/ katika unayoyajua yaliyo
kwa Kina | aweze: silabi na maneno (k.v. doa/ndoa; na sauti /d/ na
a) kutambua sauti /d/ duni/nduni; dugu/ndugu), Ind/?
Sauti: /d/ na /nd/ katika silabi | e kutafuta maneno yenye sauti /d/ na
na /nd/ na maneno, /nd/ katika matini andishi na za
b) kutamka sauti /d/ na kidijitali na kuyatamka ipasavyo,
(Vipindi 2) /nd/ ipasavyo ili e kusikiliza wenzake wakitamka
kuzitofautisha maneno yenye sauti /d/ na /nd/ na
kimatamshi katika kuwatolea maoni kwa heshima,
silabi na maneno, e kutunga vitanzandimi vinavyotumia
c) kuchangamkia sauti /d/ na /nd/ na kujirekodi kwa
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e kuhakiki matamshi ya sauti /d/ na
Ind/ kama zilivyotumiwa katika
vitanzandimi alivyovisikiliza,

e  kushiriki mazungumzo na mzazi au
mlezi wake kwa kuzingatia
matamshi bora ya sauti /d/na /nd/.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika mazungumzo na kutamka sauti /d/ na /nd/ ipasavyo.
Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya Kidijitali katika kusikiliza vitanzandimi vyenye sauti lengwa.
Ubunifu: mwanafunzi anapotafuta maneno yenye sauti lengwa na kuyatamka ipasavyo.

Kujiamini: mwanafunzi anapotamka ipasavyo sauti lengwa na anapochangia katika kazi ya kikundi.

Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki mazungumzo na mzazi au mlezi kwa kuzingatia matamshi bora ya sauti
lengwa.
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Maadili:

e Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za kikundi.

o Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi na kutunza vifaa vya
kidijitali anavyotumia.
Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.
Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:
Usalama mtandaoni: mwanafunzi anapotamka na kutofautisha sauti lengwa na wenzake katika kikundi.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha matamshi ya sauti katika somo la Kiswabhili na matamshi ya sauti katika somo la
English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la matumizi ya vifaa vya kidijitali katika mawasiliano na yale amejifunza kuhusu
suala hilo katika somo la Pre-technical Studies.

79




Mada Mada Ndogo | Matokeo Maalum Shughuli za Ujifunzaji Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Zilizopendekezwa Lililopendekezwa
9.2 Kusoma | 9.2.1 Kusoma | Kufikia mwisho wa mada Mwanafunzi aelekezwe; Kifungu cha
kwa Ufahamu | ndogo, mwanafunzi aweze: |e kudondoa habari mahususi (k.v. | kushawishi kina
a) kudondoa habari nani, nini, wapi na lini) katika | sifa gani?
Kifungu cha mahususi katika kifungu kifungu cha ufahamu cha
kushawishi cha ufahamu cha kushawishi,
kushawishi, e kueleza maana ya msamiati
b) kueleza maana ya kuhusu suala lengwa (k.v.
(Vipindi 2) msamiati na vifungu vya maneno na nahau) katika
maneno katika kifungu kifungu cha ufahamu cha
cha ufahamu cha kushawishi na kuueleza kwa
kushawishi, kutumia kamusi,
c) kueleza habari za kifungu | ¢ kuandika habari za kifungu cha
cha ufahamu cha ufahamu cha kushawishi kwa
kushawishi kwa ufupi, ufupi,
d) kuchangamkia usomaji e kuwawasilishia wenzake kazi

wa kifungu cha ufahamu
cha kushawishi ili
kukuza uelewa wa
habari.

yake ili wamtolee maoni,
kumsomea mzazi au mlezi
kifungu cha ufahamu cha
kushawishi na kujibu maswali.
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika kazi za kikundi.

¢ Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kukamilisha kikamilifu kazi yake ya ufahamu.
e Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za ujifunzaji.

Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

e Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
e Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

e Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:
Usalama mtandaoni: mwanafunzi anaposoma kifungu cha ufahamu kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha usomaji wa kifungu cha kushawishi katika somo la Kiswahili na usomaji huo katika
somo la English.

¢ Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la matumizi ya vifaa vya kidijitali katika mawasiliano na yale amejifunza kuhusu
suala hilo katika somo la Pre-Technical Studies.
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Mada Mada Ndogo | Matokeo Maalum Shughuli za Ujifunzaji Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Zilizopendekezwa Lililopendekezwa
9.3 Kuandika | 9.3.1 Insha | Kufikia mwisho wa mada Mwanafunzi aelekezwe: Ni sehemu gani
za Kubuni ndogo, mwanafunzi aweze: |e kutambua vipengele kuu katika
a) kutambua vipengele vinavyozingatiwa kujenga wazo | mpangilio wa
Masimulizi vinavyozingatiwa (k.v. mada, utangulizi, kati na matukio ya insha
kujenga wazo Kkatika hitimisho) katika insha ya ya masimulizi?
insha ya masimulizi, masimulizi kwenye matini za
b) kueleza vipengele kimaandishi na za kidijitali,
(Vipindi 2) vinavyojenga wazo o kueleza vipengele vinavyojenga

katika insha ya
masimulizi,

c) kuandika insha ya
masimulizi akikuza
wazo katika aya
ipasavyo,

d) kufurahia utunzi wa
insha za masimulizi
zenye mpangilio mzuri
wa wazo.

wazo katika insha ya masimulizi,

o kuandika insha ya masimulizi
akizingatia sehemu ya mwanzo,
kati na hitimisho,

e kuwasomea wenzake insha
aliyoandika au awasambazie
kwenye vifaa vya kidijitali ili
waitolee maoni.
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:
e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapoandika na kuwasomea wenzake insha aliyoiandika.
Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusambazia insha.

e Ubunifu: mwanafunzi anapoandika insha ya masimulizi yenye kuzingatia vipengele vifaavyo vya kujenga wazo.
e Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapowasomea wenzake insha aliyoandika ili waikosoe pamoja.

o Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kuandika na kuwasomea wenzake insha.

Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

¢ Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.

e Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

e Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:
Utunzi na haki za watoto: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi, anaposahihisha insha na wenzake na
kujifunza ukakamavu, stahamala na kujiamini.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha uandishi wa insha ya masimulizi katika somo la Kiswahili na uandishi huo katika
somo la English.

¢ Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la matumizi ya vifaa vya kidijitali katika mawasiliano na yale amejifunza kuhusu
suala hilo katika somo la Pre-technical Studies.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Shughuli za Ujifunzaji Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Zilizopendekezwa Lililopendekezwa
9.4 Sarufi | 9.4.1 Ngeli na Kufikia mwisho wa Mwanafunzi aelekezwe: Utajuaje kama
Upatanisho wa mada ndogo, e kutambua viambishi vya matini inazingatia
Kisarufi mwanafunzi aweze: upatanisho wa kisarufi vya kanuni za kisarufi?
e NgeliyaKI-VI | a) kutambua viambishi ngeli ya KI-VI na LI-YA katika

e NgeliyaLI-YA

(Vipindi 2)

vya upatanisho wa
Kisarufi vya ngeli ya
KI-VI na LI-YA
katika sentensi,

b) kutambua nomino za
ngeli ya KI-VI na
LI-YA katika matini,

¢) kutumia nomino za
ngeli ya KI-VI na
LI-YA katika matini
kwa kuzingatia
upatanisho ufaao wa
kisarufi,

d) kuchangamkia
kutumia nomino za
ngeli ya KI-VI na
LI-YA katika matini.

sentensi na mafungu ya
maneno,

kujaza nafasi katika sentensi au
vifungu vifupi kwa kuzingatia
upatanisho wa kisarufi wa ngeli
ya KI-VI na

LI-YA,

kuchopoa nomino za ngeli ya
KI-VI na LI-YA kwenye chati,
kadi maneno, kapu maneno au
tarakilishi,

kutaja majina ya vitu katika
mazingira ya shuleni yaliyo
katika ngeli ya KI-VI na
LI-YA,

kutenga nomino za ngeli ya K-
VI na LI-YA katika orodha ya
nomino, sentensi au vifungu
kwenye vitabu, tarakilishi,

84




chati kwa kuzikolezea wino au
kuzipigia mstari,

kutunga sentensi au vifungu
vifupi vyenye upatanisho
ufaao wa kisarufi wa ngeli ya
KI-VI na LI-YA akizingatia
masuala mtambuko
mbalimbali likiwemo suala la
matumizi ya vifaa vya
kidijitali katika mawasiliano,
kuwasilisha kazi yake darasani
au kuwasambazia wenzake
mtandaoni ili waitolee maoni,
kutunga sentensi zenye
upatanisho ufaao wa kisarufi
wa ngeli ya KI-VI na LI-YA
akitumia nomino za vitu
vilivyo katika mazingira ya
nyumbani, na kumsomea
mzazi au mlezi wake ili
amtolee maoni.
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki na kuchangia katika kazi za kikundi.

¢ Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi au vifungu vifupi akitumia nomino za ngeli ya KI-VI na LI-YA.

o Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kuunda sentensi au vifungu vifupi kwa kuzingatia upatanisho ufaao wa kisarufi wa
ngeli ya KI-VI na LI-YA.

e Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomsomea mzazi au mlezi wake sentensi alizotunga kwa kutumia nomino za ngeli
ya KI-VI na LI-YA katika mazingira ya nyumbani.

Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

e Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
e Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

e Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:

e Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anapochangia na kushirikiana na wenzake katika kikundi.

e Usalama mtandaoni: mwanafunzi anapoandika kifungu kuhusu suala lengwa kwa kutumia nomino katika ngeli ya
KI-VI na LI-YA.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya ngeli na upatanisho wa kisarufi katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika
somo la English.

o Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la matumizi ya vifaa vya kidijitali katika mawasiliano na yale amejifunza kuhusu
suala hilo katika somo la Pre-technical Studies.
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10.0 KUJITHAMINI

nyimbo za kazi na za
dini,

d) kuwasilisha nyimbo za
kazi na za dini kwa
kuzingatia hisia na
ishara za mwili,

e) kuchangamkia nyimbo
za kazi na za dini kama
vipera vya fasihi
simulizi.

huimbwa,

o kueleza ujumbe katika nyimbo
za kazi na za dini,

e kuwasilisha nyimbo za kazi na
za dini kuzingatia hisia na
ishara,

e kujirekodi akiimba nyimbo za
kazi na za dini kwa kutumia
vifaa vya kidijitali na kusikiliza
akiwa na wenzake.

Mada Mada Matokeo Maalum Shughuli za Ujifunzaji Maswali Dadisi
Ndogo Yanayotarajiwa Zilizopendekezwa Yaliyopendekezwa
10.1 10.1.1 Kufikia mwisho wa mada Mwanafunzi aelekezwe: 1. Je, unajua nyimbo
Kusikiliza na | Nyimbo ndogo, mwanafunzi aweze: | e kusikiliza kielelezo cha wimbo zipi katika jamii
Kuzungumza | e Nyimbo za | a) kueleza maana ya wa kazi na wa dini kutoka kwa yako?
kazi nyimbo za kazi na za mwalimu, mgeni mwalikwa au | 2. Je, nyimbo za
e Nyimbo za dini ili kuzibainisha, kifaa cha kidijitali, kazi na za dini
dini b) kutambua mazingira e kueleza maana ya nyimbo za zinatofautianaje?
ambapo nyimbo za kazi kazi na za dini ili kuzibainisha,
na za dini huimbwa, e kutambua mazingira ambapo
(Vipindi 2) c) kueleza ujumbe katika nyimbo za kazi na za dini
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapoeleza ujumbe katika nyimbo za kazi na za dini.

e Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya Kidijitali katika kusikiliza nyimbo mbalimbali za kazi na za
dini. Pia anapojirekodi akiimba nyimbo za kazi na za dini.
Ubunifu: mwanafunzi anapowasilisha nyimbo za kazi na za dini akizingatia hisia na ishara za mwili zifaazo.
Kujiamini: mwanafunzi anapowasilisha nyimbo kwa wepesi na ukakamavu.

Maadili:
Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika shughuli za kikundi.
Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za uimbaji.
Uwajibikaji: mwanafunzi anapochukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi na pia kutunza vifaa vya kidijitali
anavyotumia.
e Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:
e Haki za watoto: mwanafunzi anapotunga na kuwasilisha nyimbo za kazi na za dini.
e Masuala mtambuko anuwai kulingana na maudhui yaliyoangaziwa katika nyimbo.

Uhusiano na Masomo Mengine:

¢ Mwanafunzi anaweza kuhusisha uwasilishaji wa nyimbo katika somo la Kiswahili na uwasilishaji huo katika somo la
English, na Creative Arts and Sports.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la kujithamini na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Social Studies.
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Mada Mada Matokeo Maalum Shughuli za Ujifunzaji Swali Dadisi
Ndogo Yanayotarajiwa Zilizopendekezwa Lililopendekezwa
10.2 Kusoma | 10.2.1 Kufikia mwisho wa mada Mwanafunzi aelekezwe: Ni mambo yapi
Kusoma ndogo, mwanafunzi aweze: o kutambua wahusika katika novela | yanayokuwezesha
kwa Kina |a) kutambua wahusika iliyoteuliwa na mwalimu, kuwaelewa
katika novela, o kujadili sifa za wahusika katika wahusika katika
Novela b) kujadili sifa za novela iliyoteuliwa na mwalimu, | novela?
) wahusika katika novela, | e kuigiza wahusika katika novela
Wahusika ¢y kueleza uhusiano kati ya iliyoteuliwa na mwalimu ili
wahusika katika novela, kukuza uelewa wa sifa zao,
(Vipindi 2) |d) kuandika muhtasariwa | e kueleza uhusiano kati ya
sifa za wahusika katika wahusika katika novela
novela, iliyoteuliwa na mwalimu,
e) kujadili mafunzo e kutazama video kuhusu wahusika
yanayotokana na katika novela iliyoteuliwa na
matendo ya wahusika mwalimu,
katika novela, e kuandaa muhtasari kuhusu sifa za
f)  kujenga mazoea ya wahusika katika video

usomaji wa kazi za
kifasihi katika maisha
ya kila siku.

aliyotazama,

kujadili mafunzo yanayotokana
na matendo ya wahusika,
kumsimulia mzazi au mlezi wake
hadithi ya novela na kujadiliana
kuhusu wahusika wawili.
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

o Kujiamini: mwanafunzi anapoigiza na wenzake wahusika katika novela.

¢ Ubunifu: mwanafunzi anapoigiza wahusika katika novela.

o Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapochambua sifa za wahusika katika novela.

Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika majadiliano ya kuwachambua wahusika katika kikundi.
e Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji.

e Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

e Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:
Kujithamini: mwanafunzi anapoigiza wahusika katika novela.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya wahusika wa novela katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo la
English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la kujithamini na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Social Studies.
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Mada

Mada Ndogo

Matokeo Maalum
Yanayotarajiwa

Shughuli za Ujifunzaji
Zilizopendekezwa

Swali Dadisi
Lililopendekezwa

10.3 Kuandika

10.3.1 Barua
Rasmi ya
Kuomba
Msamaha

(Vipindi 2)

Kufikia mwisho wa mada
ndogo, mwanafunzi aweze:

a)

b)

c)

d)

kueleza umuhimu wa
barua rasmi ya kuomba
msamaha,

kutambua ujumbe katika
barua rasmi ya kuomba
msamaha,

kutambua vipengele vya
kimuundo vya barua
rasmi ya kuomba
msamaha,

kuandika barua rasmi ya
kuomba msamaha kwa
kuzingatia ujumbe,
muundo na lugha ifaayo,
kufurahia kujieleza kwa
njia ifaayo kupitia kwa
barua.

Mwanafunzi aelekezwe:

kueleza umuhimu wa kuandika
barua rasmi ya kuomba msamaha
kuhusu matukio mbalimbali,
kutambua ujumbe unaoafiki
barua rasmi ya kuomba msamaha
kwa kujadiliana na mwenzake,
kujadili na wenzake vipengele
vya kimuundo vya barua rasmi ya
kuomba msamaha,

kujadili na wenzake kuhusu lugha
inayofaa katika uandishi wa
barua rasmi ya kuomba msamabha,
kuandika barua rasmi ya kuomba
msamaha kuhusu matukio
mbalimbali na kuwasomea
wenzake darasani ili waitolee
maoni,

kuandika barua rasmi ya kuomba
msamaha katika kifaa cha
kidijitali na kuwasambazia

Je, ni mambo gani
yanayoweza
kukufanya
uandike barua
rasmi ya kuomba
msamaha?
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wenzake kupitia mtandao ili
waitolee maoni.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki na wenzake katika kujadili vipengele vya barua rasmi ya kuomba
msamaha.
Ubunifu: mwanafunzi anapoandika barua rasmi ya kuomba msamaha.
Uwazaji Kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapowaza kuhusu matukio yanayomfanya mtu kuomba msamaha.
Uraia: mwanafunzi anapoomba msamaha anajenga mshikamano katika jamii au taifa.

Maadili:

Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

Upendo: mwanafunzi anapowapa nafasi wenzake kuchangia katika shughuli za ujifunzaji.
Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.
Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za ujifunzaji.

Masuala Mtambuko:
Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anapoandika barua ya kuomba msamaha.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha uandishi wa barua rasmi ya kuomba msamaha katika somo la Kiswahili na
uandishi huo katika somo la English.

¢ Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la kujithamini na dhana ya msamaha katika somo la Kiswahili na dhana hiyo
katika somo la Social Studies na Religious Studies.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Shughuli za Ujifunzaji Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Zilizopendekezwa Lililopendekezwa
10.4 Sarufi | 10.4.1 Vinyume | Kufikia mwisho wa Mwanafunzi aelekezwe: Je, dhana ya
mada ndogo, e kueleza maana ya kinyume cha vinyume vya

e Vinyume vya
nomino

e Vinyume vya
vivumishi

(Vipindi 2)

mwanafunzi aweze:

a) kueleza dhanaya
kinyume cha
maneno,

b) kutambua
vinyume vya
nomino na
vivumishi katika
matini,

c) kutumia vinyume
vya homino na
vivumishi katika
matini,

d) kuchangamkia
kutumia vinyume
vya nomino na
vivumishi katika
mawasiliano.

maneno,
kutambua vinyume vya nomino na
vivumishi kwa kutumia kadi maneno,
mti maneno au kapu maneno,
kutambua vinyume vya nomino na
vivumishi katika orodha ya maneno,
sentensi au vifungu,

kuchagua sentensi zinazoashiria
matumizi ya vinyume vya nomino na
vivumishi kutoka kwa sentensi
mbalimbali kwenye vitabu, tarakilishi
au chati,

kutumia vinyume vya nomino na
vivumishi kujaza nafasi katika
sentensi au vifungu,

kutunga sentensi au kifungu kifupi
kwa kutumia vinyume vya nomino na
vivumishi ipasavyo akizingatia
masuala mtambuko mbalimbali
likiwemo suala la kujithamini,

nomino ina maana
gani?
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e kusakura mtandaoni au katika vitabu
vya ziada ili kupata vinyume zaidi
vya nomino na vivumishi.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapotoa mchango wake katika kazi ya kikundi.

o Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kutambua vinyume vya nomino na vivumishi.

¢ Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuonyesha vinyume vya nomino na vivumishi.

o Kujiamini: mwanafunzi anaposhiriki katika kutambua vinyume vya nomino na vivumishi na kuvitungia sentensi sahihi.

Maadili:

Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za kikundi.
Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.
Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:
¢ Kujithamini: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kuchopoa vinyume vya nomino na vivumishi na
kutunga sentensi sahihi.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya vinyume vya maneno katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo la
English.

¢ Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la kujithamini na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Social Studies.
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11.0 MAJUKUMU YA WATOTO

(Vipindi 2)

kwa kuambatani-
sha na vitendo au
ishara,

b) kutambua umuhimu
wa kuzungumza kwa
kuambatanisha na
vitendo au ishara,

c) kujadili vitendo au
ishara vya
kuambatanisha na
mazungumzo,

d) kutoa mazungumzo
kwa kuyaambatanisha
na vitendo au ishara
zifaazo,

e kutambua umuhimu wa

kuzungumza kwa
kuambatanisha na
vitendo au ishara (k.v.
kumwelekeza mtu njia
na kueleza jinsi ya
kutayarisha chakula),

e kuigiza jinsi ya
kuzungumza kwa
kuambatanisha na
vitendo,

e kushiriki na wenzake
katika kikundi

kusikiliza au kutazama

mazungumzo

Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Shughuli za Ujifunzaji Maswali Dadisi
Yanayotarajiwa Zilizopendekezwa Yaliyopendekezwa
111 11.1.1 Kuzungumza | Kufikia mwisho wa mada | Mwanafunzi aelekezwe: 1. Ni vitendo gani
Kusikiliza na | kwa Kuambatanisha | ndogo, mwanafunzi e kueleza maanaya tunatumia
Kuzungumza | na Vitendo/Ishara aweze: kuzungumza kwa tunapozungumza?
a) kueleza maana ya kuambatanisha na 2. Kuna umuhimu
kuzungumza vitendo, gani wa kutumia

vitendo
tunapozungumza?
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e) kujenga mazoeaya
kuzungumza kwa
kuambatanisha na
vitendo au ishara ili
kufanikisha
mawasiliano.

yanayoambatanisha
vitendo au ishara
kutoka kwa mwalimu,
mgeni mwalikwa au
kwenye vifaa vya
kidijitali,

kujadili vitendo au
ishara za
kuambatanisha na
mazungumzo,
kusikiliza au kutazama
mazungumzo
yanayoambatana na
vitendo au ishara
kuhusu suala

lengwa na kubainisha
vipengele vya
kuzungumza kwa aina
hii vilivyozingatiwa,
kuwasilisha
mazungumzo
yanayoambatana na
vitendo au ishara
kuhusu suala lengwa
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kwa kuzingatia vitendo
au ishara zifaazo,

e kushiriki na mzazi au
mlezi wake katika
kuzungumza kwa
kuambatanisha na
vitendo au ishara
kuhusu suala lengwa.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapotumia lugha nyepesi kuwaelimisha wenzake kuhusu majukumu ya
watoto huku akiambatanisha na vitendo au ishara.

Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anaposhiriki katika kuzungumza kwa kuambatanisha na vitendo na
kufafanua namna ya kutekeleza jambo fulani.

Ubunifu: mwanafunzi anapowasilisha mazungumzo kuhusu suala lengwa kwa kutumia mbinu zifaazo za kufanikisha
mazungumzo.

Kujiamini: mwanafunzi anapojadili na wenzake vipengele vya kuzingatia katika kuzungumza na kuambatanisha na
vitendo katika kikundi.
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Maadili:

Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake zamu ya kushiriki katika mazungumzo bila kuwakata kauli.

Uwajibikaji: mwanafunzi anapovitunza vifaa vya kidijitali anavyovitumia kuwaelezea wenzake kuhusu suala fulani.
Umoja: mwanafunzi anaposhiriki na wengine na kuchangia katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:
Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhiriki mazungumzo kwa kuambatanisha na vitendo kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha kuzungumza kwa kuambatanisha na vitendo au ishara katika somo la Kiswahili na
dhana hiyo kakita somo la English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la majukumu ya watoto na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la
Social Studies na Religious Studies.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Shughuli za Ujifunzaji Maswali Dadisi
Yanayotarajiwa Zilizopendekezwa Yaliyopendekezwa
11.2 Kusoma| 11.2.1 Kufikia mwisho wa mada | Mwanafunzi aelekezwe: 1. Unapenda
Kusoma kwa ndogo, mwanafunzi e kueleza ujumbe wa matini ya kusoma matini
Mapana aweze: kujichagulia aliyosoma, za aina gani?
a) kueleza ujumbe wa e kutambua msamiati uliotumiwa | 2. Unazingatia
Matini ya matini ya kujichagulia, katika matini ya kujichagulia nini
kujichagulia b) kutambua msamiati (andishi au ya kidijitali), unapochagua
uliotumiwa katika e kutumia kamusi kutafuta maana matini ya
(Vipindi 2) matini ya kujichagulia, Za maneno asiyoyajua, kujisomea?
c) kutumia ipasavyo e kujenga rekodi ya msamiati
msamiati aliosoma aliojifunza katika kitabu,
katika matini ya e kutunga sentensi akitumia
kujichagulia, msamiati katika matini
d) kutoa muhtasari wa aliyoisoma na kuwasomea
matini ya kujichagulia wenzake darasani,
aliyosoma, e kutoa muhtasari wa matini ya
e) kujenga mazoeaya kujichagulia aliyosoma na
kusoma matini kuwasilisha kwa wenzake ili
mbalimbali katika waitolee maoni,
maisha ya kila siku. e kusakura mtandaoni na

kujichagulia matini ya ziada
kisha aisome.
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapotangamana na wenzake na kuwawasilishia muhtasari wa matini ya
kujichagulia aliyosoma.

Kujiamini: mwanafunzi anapomtungia mwenzake sentensi kutokana na msamiati wa matini ya kujichagulia akizingatia
ufasaha wa lugha.

Ubunifu: mwanafunzi anapomtungia mwenzake sentensi akitumia msamiati katika matini aliyoisoma.

Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapojichagulia matini ya kusoma na kutafuta maana za maneno asiyoyajua kwenye
kamusi.

Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anaposakura mtandaoni na kujichagulia matini ya kusoma.

Maadili:

Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake wanapowasilisha muhtasari wa matini ya kujichagulia
waliyosoma.

Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kutafuta na kusoma matini aliyojichagulia. Pia anapozingatia nidhamu
anaposakura mtandaoni.

Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutunga sentensi akitumia msamiati aliojifunza.

Masuala Mtambuko:
Majukumu ya watoto: mwanafunzi anaposoma kifungu kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine:

Mwanafunzi anaweza kuhusisha kusoma kwa mapana katika somo la Kiswabhili na dhana hiyo katika somo la English.
Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la majukumu ya watoto na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la
Social Studies na Religious Studies.
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Mada Mada Matokeo Maalum Shughuli za Ujifunzaji Swali Dadisi
Ndogo Yanayotarajiwa Zilizopendekezwa Lililopendekezwa
11.3 Kuandika | 11.3.1 Insha | Kufikia mwisho wa mada | Mwanafunzi aelekezwe: Je, unawezaje
za Kubuni | ndogo, mwanafunzi e kutambua mpangilio wa insha ya kupanga matukio
aweze: maelezo katika matini za katika insha ya
Maelezo a) kutambua vipengele kimaandishi au za kidijitali (k.v. maelezo?
vya mpangilio wa mpangilio unaozingatia mahali,
insha ya maelezo, hasa kama maelezo yanahusu
b) kueleza mpangilio wa mahali na mpangilio unaozingatia
(Vipindi 2) insha ya maelezo, mfuatano wa matukio kiwakati),

¢) kuandika insha ya
maelezo inayozingatia
mpangilio ufaao wa
maelezo,

d) kufurahia kuandika
insha za maelezo
katika maisha ya kila
siku akizingatia
mpangilio ufaao wa
maelezo.

e kueleza jinsi maelezo
yalivyopangwa katika kielelezo
cha insha ya maelezo,

e kuandika vidokezo vya insha
vinavyozingatia jinsi maelezo
yalivyopangwa katika insha ya
maelezo kuhusu suala lengwa,

e kuandika insha ya maelezo
akizingatia mpangilio ufaao wa
maelezo,

e kuwasomea wenzake insha
aliyoiandika au awasambazie
kwenye vifaa vya kidijitali ili
waitolee maoni.
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapoandika insha na kuwasomea wenzake darasani.

Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kuwasambazia wenzake insha.

Ubunifu: mwanafunzi anapoandika insha yenye mpangilio mzuri wa maelezo.

Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapowasomea wenzake kwa ufasaha insha aliyoandika ili waikosoe pamoja.
Kujiamini: mwanafunzi anapoandika insha na kuwasomea wenzake.

Maadili:

Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:

e Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi na pia anaposahihisha insha na
wenzake.

e Majukumu ya watoto: mwanafunzi anapoandika insha ya maelezo kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha uandishi wa insha ya maelezo katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo la
English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la majukumu ya watoto na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la
Social Studies na Religious Studies.
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Mada Mada Ndogo | Matokeo Maalum Shughuli za Ujifunzaji Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Zilizopendekezwa Lililopendekezwa
11.4 Sarufi |11.4.1 Kufikia mwisho wa mada | Mwanafunzi aelekezwe: Ni kauli gani za
Mnyambuliko | ndogo, mwanafunzi e kutambua vitenzi katika kauli ya vitenzi
wa Vitenzi aweze: kutenda, kutendea na kutendwa, unazozijua?
Kauli ya: a) kutambua kauli ya e kuteua vitenzi katika kauli ya
e Kutenda kutenda, kutendea na kutenda, kutendea na kutendwa,
e Kutendea kutendwa katika kwenye chati, kadi maneno, kapu
e Kutendwa vitenzi, maneno, sentensi na vifungu
b) kutumia vitenzi katika au tarakilishi,
kauli ya kutenda, e Kkujaza nafasi katika sentensi au
kutendea na kutendwa vifungu vifupi kwa kutumia vitenzi
(Vipindi 2) ipasavyo, katika kauli ya kutenda, kutendea
c) kuchangamkia kutumia na kutendwa ipasavyo,
ipasavyo vitenzi katika | @ kugeuza vitenzi katika kauli ya
kauli ya kutenda, kutenda, kutendea na kutendwa,
kutendea na kutendwa | e kutunga sentensi au vifungu vifupi

ili kujenga ufasaha wa
lugha.

kwa kutumia vitenzi katika kauli
ya kutenda, kutendea na kutendwa
akizingatia masuala mbalimbali
likiwemo suala la majukumu ya
watoto.

103




Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapotoa mchango wake katika shughuli za ujifunzaji.

e Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kutambua vitenzi katika kauli mbalimbali.

e Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuhusu suala lengwa akitumia vitenzi katika kauli mbalimbali.
e Kujiamini: mwanafunzi anapotambua viambishi vya kauli mbalimbali.

Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

e Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
e Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

e Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:

e Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kuteua vitenzi katika kauli
mbalimbali.

e Majukumu ya watoto: mwanafunzi anapoandika kifungu kuhusu suala lengwa kwa kutumia vitenzi katika kauli
mbalimbali.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya mnyambuliko wa vitenzi katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo
la English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la majukumu ya watoto na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la
Social Studies na Religious Studies.
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12.0 MAGONJWA AMBUKIZI

na Kuzungumza

kwa Makini

(Vipindi 2)

ndogo, mwanafunzi aweze:

a) kutambua hoja muhimu
katika habari
aliyosikiliza,

b) kuwasilisha hoja
muhimu katika habari,

c) kujenga mazoeaya
kutambua hoja katika
habari anayosikiliza ili
kuimarisha usikilizaji
wa makini.

kutambua hoja muhimu
katika habari
aliyosikiliza kuhusu
suala lengwa,

kusikiliza habari kuhusu
suala lengwa na

kutaja hoja muhimu kwa
maneno machache,
kutafiti mtandaoni
kuhusu suala lengwa na
kuwawasilishia wenzake
hoja muhimu kuhusu
suala hilo kwa maneno
machache,

kumsomea mzazi au
mlezi habari kuhusu
suala lengwa na
kushirikiana kutambua
hoja muhimu.

Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Shughuli za Ujifunzaji Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Zilizopendekezwa Lililopendekezwa
12.1 Kusikiliza 12.1.1 Kusikiliza | Kufikia mwisho wa mada | Mwanafunzi aelekezwe: Kwa nini ni

muhimu kutambua
hoja katika habari
uliyosikiliza?
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:
e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapowatolea wenzake hoja muhimu katika habari aliyosikiliza inayochangia

uelewa wa suala hilo.
e Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anaposikiliza habari, kuichanganua na kutambua hoja muhimu.
e Ubunifu: mwanafunzi anapoiwasilisha upya habari aliyosikiliza kupitia hoja kuu.

Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

e Upendo: mwanafunzi anapowapa wengine fursa ya kutambua na kusema hoja muhimu bila kuwakatiza.
e Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia kujifunzia.

Masuala Mtambuko:
Magonjwa ambukizi: mwanafunzi anaposhiriki na wenzake katika mazungumzo kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine:
e Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya kusikiliza kwa makini katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo

la English.
e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la magonjwa ambukizi na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la

Integrated Science na Agriculture.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Shughuli za Ujifunzaji Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Zilizopendekezwa Lililopendekezwa
12.2 Kusoma | 12.2.1 Kusoma Kufikia mwisho wa mada | Mwanafunzi aelekezwe: Unazingatia nini ili

kwa Ufasaha

(Vipindi 2)

ndogo, mwanafunzi

aweze:

a) kusoma kifungu kwa
kuzingatia matamshi
bora,

b) kusoma kifungu kwa
kasi ifaayo,

c) kusoma kifungu kwa
kutumia sauti
ipasavyo,

d) kusoma kifungu kwa
kuambatanisha ishara
zifaazo,

e) kuridhia kusoma
makala kwa
kuzingatia vipengele
vinavyofanikisha
mawasiliano.

e kujadiliana na wenzake
vipengele vya kuzingatia
katika kusoma makala kwa
ufasaha,

e kutazama vielelezo vya video
za watu wanaosoma makala
kwa ufasaha (k.v. hotuba na
habari),

e kusoma kifungu kuhusu suala
lengwa katika matini andishi
au ya kidijitali akizingatia
matamshi bora,

e kusoma kifungu kuhusu suala
lengwa kwa kuzingatia kasi
ifaayo (maneno sahihi
yasiyopungua 95 kwa
dakika),

e kusoma kifungu akizingatia
sauti ifaayo (k.v. kiwango cha
sauti na kiimbo),

kusoma makala
kwa ufasaha?
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e kusoma kifungu kwa
kuambatanisha ishara zifaazo
panapofaa (k.v. ishara za uso
na mikono),

e kusoma mbele ya wenzake
kazi yake ili wamtolee maoni,

e kumsomea mzazi au mlezi
makala akizingatia vipengele
vya usomaji bora.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapofanikiwa kusoma makala kwa ufasaha na anapojadiliana na wenzake
katika kikundi kuhusu vipengele vya kimsingi vya kusoma kwa ufasaha.

e Kujiamini: mwanafunzi anaposoma kifungu kwa ufasaha.

e Ubunifu: mwanafunzi anapotumia ishara wakati wa kusoma kifungu.

e Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli ya kusoma anakuza hamu ya ujifunzaji.

Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi wanapojadili vipengele vya usomaji
bora.

e Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika mjadala wakati wa shughuli ya ujifunzaji katika
kikundi.

e Umoja: mwanafunzi anapotangamana na wenzake katika kikundi kujadili vipengele vya usomaji bora.
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Masuala Mtambuko:
Magonjwa ambukizi: mwanafunzi anaposoma kifungu kuhusu magonjwa ambukizi.

Uhusiano na Masomo Mengine:
e Mwanafunzi anaweza kuhusisha kusoma kwa ufasaha katika somo la Kiswahili na usomaji huo katika somo la English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la magonjwa ambukizi na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la
Integrated Science na Agriculture.
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Mada Mada Matokeo Maalum Shughuli za Ujifunzaji Swali Dadisi
Ndogo Yanayotarajiwa Zilizopendekezwa Lililopendekezwa
12.3 Kuandika| 12.3.1 Kufikia mwisho wa mada | Mwanafunzi aelekezwe: Ni mambo yepi
Hotuba ya | ndogo, mwanafunzi e kueleza maana ya hotuba ya ambayo yanaweza
Kupasha [ aweze: kupasha habari, kuelezwa kupitia
Habari a) kueleza maanaya e kujadiliana na wenzake kuhusu kwa hotuba?
hotuba ya kupasha ujumbe, lugha na muundo ufaao
habari, wa hotuba ya kupasha habari,
(Vipindi 2) | b) kutambua hotuba ya e kujadili na wenzake miktadha
kupasha habari katika inayochochea hotuba ya kupasha
matini, habari,
c) kueleza ujumbe, lugha | e kujadili na wenzake vidokezo
na muundo wa hotuba vinavyoweza kutumiwa katika
ya kupasha habari, kuandika hotuba ya kupasha
d) kuandika hotuba ya habari,
kupasha habari kwa e kuandika hotuba ya kupasha
kuzingatia ujumbe, habari kuhusu suala lengwa
lugha na muundo akizingatia ujumbe, lugha na
ufaao, muundo ufaao kisha awasambazie
e) kuchangamkia nafasi wenzake mtandaoni au

ya hotuba ya kupasha
habari katika
mawasiliano.

kuwasomea darasani ili waitolee
maoni,

e kuandika hotuba ya kupasha
habari kuhusu suala linaloathiri
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jamii yao na kumsomea mzazi au
mlezi wake.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapotoa mchango wake katika kikundi kuhusu hotuba ya kupasha habari.
Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia tarakilishi kuandika hotuba ya kupasha habari na kuisambaza kwa mtandao.
Ubunifu: mwanafunzi anapoandika hotuba ya kupasha habari.

Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapoandika hotuba ya kupasha habari kuhusu suala linaloathiri jamii yao na
kumsomea mzazi au mlezi wake.

Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

e Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
e Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:

e Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kujadili ujumbe, lugha na muundo
wa hotuba ya kupasha habari.

e Elimu ya afya na kujikinga: mwanafunzi anapoandika hotuba ya kupasha habari kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha uandishi wa hotuba ya kupasha habari katika somo la Kiswahili na uandishi huo
katika somo la English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la magonjwa ambukizi na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la
Integrated Science na Agriculture.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Shughuli za Ujifunzaji Maswali Dadisi
Yanayotarajiwa Zilizopendekezwa Yaliyopendekezwa
12.4 12.4.1 Aina za Kufikia mwisho wa mada | Mwanafunzi aelekezwe: 1. Ni aina gani ya
Sarufi Sentensi ndogo, mwanafunzi e kueleza maana ya sentensi sahilina | sentensi
aweze: ambatano, unazozijua?
e Sentensi a) kueleza maanaya e kutenga sentensi sahili na ambatano [2. Je, sentensi sahili
sahili sentensi sahili na katika orodha ya sentensi kwenye na ambatano
e Sentensi ambatano, vitabu, chati au tarakilishi kwa hutofautianaje?
ambatano b) kutambua sentensi kuzipigia mstari au kuzikolezea
sahili na ambatano wino,
katika matini, e kutaja sentensi sahili na ambatano
c) kutunga sentensi zinazojitokeza Kkatika vifungu,
(Vipindi 2) sahili na ambatano e kuunganisha sentensi sahili mbili
ipasavyo, au zaidi kuunda sentensi ambatano
d) kuchangamkia e kuunda sentensi sahili kutokana na
matumizi ya sentensi sentensi ambatano,
sahili na ambatano e kutunga sentensi sahili na
katika mawasiliano. ambatano ipasavyo akizingatia
masuala mtambuko mbalimbali
likiwemo suala la magonjwa
ambukizi,
e kumtungia mzazi au mlezi sentensi
sahili na ambatano zinazohusu
shughuli katika mazingira ya
nyumbani.
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapotaja sentensi sahili na ambatano zinazojitokeza katika vifungu akiwa na
wenzake.

Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kutambua sentensi sahili na ambatano.

Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuhusu suala lengwa akitumia sentensi sahili na ambatano.
Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua sentensi sahili na ambatano katika kifungu.

Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomtungia mzazi au mlezi wake sentensi sahili na ambatano zinazohusu shughuli
katika mazingira ya nyumbani.

Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

e Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.
e Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:
e Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kutunga sentensi sahili na ambatano.
e Magonjwa ambukizi: mwanafunzi anapotunga sentensi sahili na ambatano kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha aina za sentensi katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo la English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la magonjwa ambukizi na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la
Integrated Science na Agriculture.
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13.0 UTATUZI WA MI1Z0Z0O

katika Nyimbo

(Vipindi 2)

mwanafunzi aweze:

a) kutambua wahusika
katika wimbo,

b) kuchambua
wahusika katika
wimbo,

c) kueleza mafunzo
kutokana na
wahusika katika
wimbo,

d) kufurahia kushiriki
katika uchanganuzi
wa wahusika katika
nyimbo.

wahusika katika wimbo huo
(k.v. mwimbaji, hadhira
lengwa na wahusika wengine
kwenye wimbo),

e kuchambua wahusika katika
wimbo aliousikiliza,

e kusikiliza na kuimba wimbo
katika vifaa vya kidijitali
kuhusu suala lengwa akiwa na
wenzake huku akichukua
nafasi mbalimbali (k.v.
mwimbaji au hadhira),

e kusikiliza wimbo katika vifaa
vya kidijitali na kueleza
mafunzo kutokana na
wahusika katika wimbo huo,

e kutunga wimbo kuhusu mada
lengwa na kuwawasilishia

Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Shughuli za Ujifunzaji Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Zilizopendekezwa Lililopendekezwa

13.1 Kusikiliza 13.1.1 Kufikia mwisho wa Mwanafunzi aelekezwe: Je, wahusika

na Kuzungumza | Wahusika mada ndogo, e kusikiliza wimbo na kutambua | katika wimbo

wana majukumu
gani?
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wenzake ili kuchanganua
wahusika,

e Kushirikiana na mzazi au
mlezi kuchanganua wahusika
katika nyimbo mbalimbali
kutoka kwa jamii yake.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi na kuchambua wahusika kwa njia
wazi akiwa na wenzake.

e Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusikilizia nyimbo.

e Ubunifu: mwanafunzi anapotunga wimbo kuhusu suala lengwa na kuwawasilishia wenzake.

e Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapochanganua wahusika na nafasi zao katika wimbo.

e Kujiamini: mwanafunzi anapowawasilishia wenzake wimbo alioutunga.

Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

e Upendo: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.

e Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi na kutunza vifaa vya
kidijitali anavyotumia.

e Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi.
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Masuala Mtambuko:
e Utatuzi wa mizozo: mwanafunzi anapoimba nyimbo kuhusu suala lengwa.
e Masuala ya kijamii: mwanafunzi anapoimba nyimbo kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine:
e Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya wahusika katika nyimbo ya somo la Kiswahili na dhana hiyo katika

somo la English.
e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la utatuzi wa mizozo na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la

Social Studies.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Shughuli za Ujifunzaji Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Zilizopendekezwa Lililopendekezwa
13.2 Kusoma| 13.2.1 Kusoma | Kufikia mwisho wa Mwanafunzi aelekezwe: Mbinu za lugha

kwa Kina

Novela
Mbinu za Lugha

(Vipindi 2)

mada ndogo,
mwanafunzi aweze:

a)

b)

c)

d)

kueleza maana ya
mbinu za lugha
katika fasihi,
kutambua mbinu za
lugha katika novela,
kueleza umuhimu wa
mbinu za lugha
zilizotumiwa katika
novela,

kufurahia
kuchanganua
matumizi ya mbinu
za lugha katika
fasihi.

kueleza maana ya mbinu za lugha
katika fasihi,

kutambua mbinu za lugha (k.v.
tashbihi, sitiari, nahau, methali,
tasfida na tanakali za sauti)
katika novela iliyoteuliwa na
mwalimu,

kueleza umuhimu wa mbinu za
lugha zilizotumiwa katika novela
iliyoteuliwa na mwalimu,
kuhakiki uwasilishaji wa
wenzake na kutoa maoni,
kufanya utafiti maktabani au
mtandaoni kuhusu matumizi ya
mbinu za lugha katika novela,
kumtajia mzazi au mlezi
matumizi ya mbinu za lugha
katika novela aliyosoma.

zina umuhimu gani
zinapotumiwa
katika kazi za
fasihi?
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika kutambua mbinu za lugha kwenye novela aliyosoma
akiwa na wenzake katika kikundi.

e Kujiamini: mwanafunzi anapowawasilishia wenzake muhtasari wa matumizi ya mbinu za lugha katika novela kwa
kutetea hoja zake.

e Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapofanya utafiti maktabani na mtandaoni kuhusu matumizi ya mbinu za lugha katika
novela.

Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anapotangamana na wenzake katika kikundi kujadili mbinu za lugha katika novela huku
akiheshimu maoni yao.

e Upendo: mwanafunzi anapohakiki uwasilishaji wa wenzake huku akiwakosoa kwa upendo na kuwahimiza.

e Uwajibikaji: mwanafunzi anapojiandaa ipasavyo ili kuwawasilishia wenzake kazi yake. Pia anapochukua hatua ya
kutafiti kuhusu matumizi ya mbinu za lugha maktabani au mtandaoni.

e Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:
Masuala mtambuko anuwai: mwanafunzi anapoeleza ujumbe katika novela.

Uhusiano na Masomo Mengine:

Mwanafunzi anaweza kuhusisha mbinu za lugha katika novela ya Kiswahili na mbinu hizo katika somo la English.
Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la utatuzi wa mizozo na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Social
Studies.
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Mada Mada Ndogo | Matokeo Maalum Shughuli za Ujifunzaji Maswali Dadisi
Yanayotarajiwa Zilizopendekezwa Yaliyopendekezwa
13.3 Kuandika| 13.3.1 Insha | Kufikia mwisho wa Mwanafunzi aelekezwe: 1. Je, inshaya
za Kubuni mada ndogo, e kutambua mambo ya kimsingi maelezo inahusu
mwanafunzi aweze: katika uandishi wa insha ya nini?
Maelezo a) kutambua mambo maelezo, 2. Je, nivigezo
ya kimsingi katika | e kuandaa vidokezo vya insha ya vipi vinatumika
(Vipindi 2) uandishi wa insha maelezo kuhusu sura na matendo katika kuandika

ya maelezo,

b) kuandika insha ya
maelezo
inayodhihirisha sifa
za mtu,

c) kuchangamkia
kutoa maelezo
kamilifu kuhusu
Kitu au jambo.

ya mtu anayelengwa katika insha
hiyo,

¢ kuandika daftarini au katika kifaa
cha kidijitali insha ya maelezo
inayotoa sifa za mtu akizingatia
muundo ufaao na inayohusisha
suala lengwa kisha awasomee
wenzake darasani au awasambazie
wenzake mtandaoni ili waitolee
maoni,

e kutolea insha za wenzake maoni
kwa upendo.

insha ya
maelezo?
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kujadiliana kuhusu insha ya
maelezo.

e Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kuandika insha ya maelezo na kuisambaza mtandaoni.

e Ubunifu: mwanafunzi anapoandika insha ya maelezo kwa muundo ufaao.

e Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapobuni na kusambaza insha kwa wenzake.

Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.
Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.

Upendo: mwanafunzi anapotolea insha za wenzake maoni.

Masuala Mtambuko:
Masuala mtambuko anuwai: mwanafunzi anapoandika insha kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha uandishi wa insha ya maelezo katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo la
English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la utatuzi wa mizozo na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Social
Studies.
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Mada

Mada Ndogo

Matokeo Maalum
Yanayotarajiwa

Shughuli za Ujifunzaji
Zilizopendekezwa

Swali Dadisi
Lililopendekezwa

13.4 Sarufi

13.4.1 Ukanushaji
kwa Kuzingatia
Nyakati

e Uliopita
e Uliopo
e Ujao

(Vipindi 2)

Kufikia mwisho wa mada

ndogo, mwanafunzi aweze:

a)
b)

c)

d)

kueleza maana ya
ukanushaji,

kutambua wakati
uliopita, uliopo na ujao
katika matini,
kutambua ukanushaji
kwa kuzingatia wakati
uliopita, uliopo na ujao
katika matini,

kutumia ipasavyo hali
ya ukanushaji wa
wakati uliopita, uliopo
na ujao katika matini,
kuchangamkia
kukanusha sentensi
katika wakati uliopita,
uliopo na ujao ili
kukuza mawasiliano.

Mwanafunzi aelekezwe:
e kueleza maana ya ukanushaji,
e kutambua nyakati tatu tofauti

(uliopita, uliopo, ujao) kutoka
kwenye chati, mti maneno,
vitabu au vifaa vya kidijitali,
kutambua ukanushaji wa
sentensi katika wakati
uliopita, uliopo na ujao,
kukanusha sentensi alizopewa
katika wakati uliopita, uliopo
na ujao,

kutunga sentensi au vifungu
vifupi kwa kutumia wakati
uliopita, uliopo na ujao na
kuzikanusha akizingatia
masuala mtambuko
mbalimbali likiwemo suala la
utatuzi wa mizozo,
kuwasilisha kazi yake
darasani au kuwasambazia
wenzake mtandaoni ili
kuitolea maoni.

Tunakanusha
sentensi kwa
kuzingatia nyakati
gani?
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki kikamilifu katika kazi za kikundi.

Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kutambua ukanushaji kwa kuzingatia nyakati.
Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuonyesha ukanushaji wa nyakati.

Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua ukanushaji wa nyakati na kuutungia sentensi sahihi.

Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

e Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.
e Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:
Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anapotunga sentensi kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya ukanushaji katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo la English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la utatuzi wa mizozo na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Social
Studies.
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14.0 MATUMIZI YA PESA

Mada Mada Ndogo | Matokeo Maalum Shughuli za Ujifunzaji Maswali Dadisi
Yanayotarajiwa Zilizopendekezwa Yaliyopendekezwa
14.1 Kusikiliza | 14.1.1 Lugha | Kufikia mwisho wa Mwanafunzi aelekezwe: 1. Nyimbo
na Kuzungumza | katika mada ndogo, e kutambua vipengele vya lugha hutumia
Nyimbo mwanafunzi aweze: kwa kusikiliza nyimbo kuhusu vipengele gani
a) kutambua vipengele suala lengwa kutoka kwa vya lugha?
vya lugha mwalimu, kwenye maandishi 2. Kutumia
(Vipindi 2) vinavyotumika (k.v. vitabu na chati) au vifaa vipengele
katika nyimbo, vya kidijitali, mbalimbali vya
b) kujadili umuhimu wa kujadili umuhimu wa vipengele lugha katika
vipengele vya lugha vya lugha vilivyotumika katika wimbo kuna
vinavyotumika nyimbo alizozisikiliza, umuhimu gani?
katika nyimbo teule, kutunga wimbo unaohusiana na
c) kuonea fahari suala lengwa akizingatia
uchanganuzi vipengele vya lugha katika
wa lugha nyimbo,
katika nyimbo kama kushirikiana na mzazi au mlezi
utungo wa fasihi wake kusikiliza nyimbo katika
simulizi. jamii yake na kutambua
vipengele vya lugha katika
nyimbo.
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:
e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapotambua vipengele vya lugha katika nyimbo wakiwa na wenzake katika
kikundi.

e Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kusikiliza nyimbo.

e Ubunifu: mwanafunzi anapotunga wimbo na kuzingatia vipengele vya lugha.

e Kujiamini: mwanafunzi anapojadili na wenzake katika kikundi vipengele vya lugha katika nyimbo kwa njia wazi.

e Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhirikiana na mzazi au mlezi wake kusikiliza nyimbo na kutambua vipengele
vya lugha vilivyotumika.

Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.
e Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.
e Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:

¢ Elimu ya kifedha: mwanafunzi anapotunga nyimbo kuhusu suala lengwa.

o Uwekaji wa malengo ya kifedha: mwanafunzi anaposikiliza nyimbo kutoka kwa mwalimu na kutunga nyimbo kuhusu
suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya nyimbo katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo la English na
Creative Arts and Sports

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la matumizi ya pesa na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Pre-
Technical Studies, Mathematics na Religious Studies.
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Mada

Mada Ndogo

Matokeo Maalum
Yanayotarajiwa

Shughuli za Ujifunzaji
Zilizopendekezwa

Maswali Dadisi
Yaliyopendekezwa

14.2 Kusoma

14.2.1 Kusoma
kwa Ufahamu

Kifungu cha
mjadala

(Vipindi 2)

Kufikia mwisho wa mada

ndogo, mwanafunzi

aweze:

a) kudondoa habari
mahususi katika
kifungu cha mjadala,

b) kutambua msamiati
mpya katika kifungu
cha mjadala,

c) kuandika habari za
kifungu cha mjadala
kwa ufupi,

d) kuchambua mitazamo

katika kifungu cha
mjadala,

e) kuridhia kusoma kwa

ufahamu ili kukuza
uelewa wa habari.

Mwanafunzi aelekezwe:

e kudondoa habari mahususi (k.v.
nani, nini, wapi, lini) katika
kifungu cha mjadala cha
ufahamu,

e kutambua msamiati kuhusu
suala lengwa katika kifungu cha
mjadala na kuueleza
kimuktadha au kwa kutumia
kamusi,

e kuandika habari za kifungu cha
ufahamu kwa ufupi,

e kuchambua mitazamo iliyo
katika kifungu cha ufahamu cha
mjadala,

e kuwawasilishia wenzake kazi
yake ili wamtolee maoni,

e kutathmini kazi ya wenzake
kwa upendo,

1. Kwanini
tunasoma
ufahamu?

2. Je, ni mambo
gani
yanayoweza
kukusaidia
kuelewa
kifungu cha
ufahamu?
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e kumsomea mzazi au mlezi
kifungu cha ufahamu na kujibu
maswali.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapowasilisha kazi yake ya ufahamu kwa wenzake.
e Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kukamilisha kikamilifu kazi yake ya ufahamu.

e Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za ujifunzaji.

Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

Upendo: mwanafunzi anapotathmini kazi ya wenzake kwa upendo.

Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.
Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:
e Matumizi ya pesa: mwanafunzi anaposoma kifungu cha ufahamu kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Muwanafunzi anaweza kuhusisha usomaji wa kifungu cha mjadala katika somo la Kiswahili na usomaji huo katika
somo la English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la matumizi ya pesa na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Pre-
Technical Studies, Mathematics na Religious Studies.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Shughuli za Ujifunzaji Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Zilizopendekezwa Lililopendekezwa
14.3 Kuandika | 14.3.1 Insha Kufikia mwisho wa mada Mwanafunzi aelekezwe: Utatumia

ya Maelekezo

(Vipindi 2)

ndogo, mwanafunzi aweze:

a) kutambua aina za insha
za maelekezo,

b) kujadili sifa za insha
ya maelekezo,

c) kuandaa mpangilio wa
hatua za insha ya
maelekezo,

d) kuandika insha ya
maelekezo akizingatia
vipengele muhimu vya
insha ya maelekezo,

e) kufurahia kutoa
maelekezo ifaavyo
katika maisha ya kila
siku akizingatia
anwani na mpangilio
ufaao wa hatua.

e kubainisha sifa za insha ya
maelekezo kwa kuzingatia
vielelezo vya insha kwenye
matini za kimaandishi au za
Kidijitali (k.v. usahihi wa
habari, mpangilio wa
maelezo wenye mantiki,
lugha sahili na maelezo
yanayotoka upande mmoja),

e kujadili na wenzake aina za
insha za maelekezo,

e kushiriki katika kikundi
kujadili mpangilio ufaao wa
hatua za kuelekeza,

e kuandaa mpangilio wa hatua

za insha ya maelekezo,
e kuandika insha ya
maelekezo akizingatia
anwani na mpangilio
mwafaka wa hatua huku
akitumia vipengele vya

mpangilio gani wa
kumwelekeza mtu
asipotee njia?
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lugha vinavyotumiwa
kuelekeza ili kumjengea
msomaji taswira kamili ya
anachoelekezwa kufanya,

e kuwasomea wenzake
katika kikundi insha
aliyoandika darasani au
awasambazie kwenye vifaa
vya kidijitali ili waitolee
maoni.

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki na wenzake katika kujadili kuhusu anwani na hatua katika
kielelezo cha insha ya maelekezo waliyosoma.

Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusambaza insha.

Ubunifu: mwanafunzi anapoteua lugha mwafaka na kufaulu kutoa maelezo bayana ya anachoelekeza.

Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapowasomea wenzake insha aliyoandika ili waitolee maoni.

Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kuwasomea wenzake insha hadharani.

Maadili:

Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.
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Masuala Mtambuko:

e Elimu ya kifedha: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kusahihisha insha ya maelezo na wenzake
na kujifunza ukakamavu, stahamala na kujiamini.

e Ukadiriaji wa matumizi ya pesa: mwanafunzi anapoandika insha ya maelekezo kuhusu suala kuu.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha uandishi wa insha za maelekezo katika somo la Kiswahili na uandishi huo katika somo
la English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la matumizi ya pesa na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Pre-
Technical Studies, Mathematics na Religious Studies.
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Mada

Mada Ndogo

Matokeo Maalum
Yanayotarajiwa

Shughuli za Ujifunzaji
Zilizopendekezwa

Swali Dadisi
Lililopendekezwa

14.4 Sarufi

14.4.1 Ukubwa
wa Nomino

(Vipindi 2)

Kufikia mwisho wa
mada ndogo,
mwanafunzi aweze:

a)

b)

d)

kutambua nomino
katika hali ya
ukubwa katika
matini,

kutambua viambishi
vya ukubwa katika
nomino,

kutumia nomino
katika hali ya
ukubwa ipasavyo,
kuchangamkia
kutumia nomino
katika hali ya
ukubwa katika
sentensi.

Mwanafunzi aelekezwe:

kutambua nomino katika hali ya
ukubwa (k.v. jitu, joka, jiji, kapu,
goma, jisu na jishamba) kwenye
orodha ya nomino, chati, kadi
maneno, kapu maneno, sentensi,
vifungu vya maneno au
tarakilishi,

kutambua viambishi vya ukubwa
katika maneno,

kuandika majina ya vifaa vya
darasani katika ukubwa,
kuambatanisha nomino za hali ya
wastani na za hali ya ukubwa kwa
usahihi,

kubadilisha nomino za hali ya
wastani ziwe katika hali ya
ukubwa,

kujaza nafasi katika sentensi au
vifungu kwa kutumia nomino
katika hali ya ukubwa ipasavyo,
kutunga sentensi au vifungu
vifupi akitumia nomino katika

Unazingatia nini
unapoandika
nomino katika
ukubwa?
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hali ya ukubwa akizingatia
masuala mtambuko mbalimbali
likiwemo suala la matumizi ya
pesa,

e kuwasilisha kazi yake darasani ili
wenzake waitathmini,

e kumtajia mzazi au mlezi majina
ya vifaa vya nyumbani katika
ukubwa (k.v. jimeza, jijiko na
jisahani).

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki na kuchangia katika kazi za kikundi kikamilifu.

Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kutambua nomino katika hali ya ukubwa.
Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuhusu suala lengwa akitumia nomino katika hali ya ukubwa.

Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomtajia mzazi au mlezi wake nomino katika hali ya ukubwa katika mazingira ya
nyumbani.

Maadili:

Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi.
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Masuala Mtambuko:

e Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi anajifunza ukakamavu, stahamala na
kujiamini.

e Elimu ya kifedha: mwanafunzi anapotunga sentensi mbalimbali kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya ukubwa katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika somo la English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la matumizi ya pesa na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la Pre-
Technical Studies, Mathematics na Religious Studies.
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15.0 MAADILI YA MTU BINAFSI

matini aliyosikiliza,
c) kutabiri yatakayotokea

katika matini kutokana na

vidokezo alivyosikia
katika habari,
d) kueleza maana za

msamiati wa suala lengwa

kama ulivyotumiwa
katika matini
aliyosikiliza,

e) kuchangamkia
kushiriki katika
kusikiliza kwa

katika matini alizosikiliza
kutoka kwenye kifaa cha
kidijitali, mwalimu au
mgeni mwalikwa,
kutabiri kitakachotokea au
atakachofanya

mhusika kutoka kwenye
matini aliyosikiliza kwa
kuzingatia vidokezo (k.v.
anwani na picha)
anavyopatana navyo
katika usikilizaji,

Mada Mada Matokeo Maalum Shughuli za Ujifunzaji Swali Dadisi
Ndogo Yanayotarajiwa Zilizopendekezwa Lililopendekezwa
15.1 Kusikiliza 15.1.1 Kufikia mwisho wa mada Mwanafunzi aelekezwe: Je, ni mambo gani
na Kuzungumza | Kusikiliza ndogo, mwanafunzi aweze: e kutambua masuala yanayokuelekeza
Habari na a) kutambua masuala yanayoshughulikiwa kufasiri suala
Kujibu katika matini katika matini kuhusu muhimu katika
aliyosikiliza, suala lengwa, habari
b) kutambua msamiati wa e kutambua msamiati wa unayosikiliza?
(Vipindi 2) suala lengwa katika suala lengwa uliotumiwa
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ufahamu ili kukuza
stadi ya kusikiliza.

kueleza maana za
msamiati wa suala lengwa
kama ulivyotumiwa
katika matini aliyosikiliza,
kusikiliza matini kuhusu
suala lengwa kutoka kwa
mwalimu au mgeni
mwalikwa na kufasiri
wazo kuu katika habari
hiyo,

kusikiliza habari kwenye
vifaa vya kidijitali (k.v.
kinasasauti) kuhusu suala
lengwa na kutaja masuala
yanayoshughulikiwa,
kushirikiana na mzazi au
mlezi kutafiti kwenye
tovuti salama kuhusu
maadili ya mtu binafsi na
kutambua suala kuu au
masuala makuu katika
matini.
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika kikundi na kuchangia kutambua na kueleza maana za
msamiati wa suala lengwa katika matini aliyosikiliza.

e Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusikilizia habari na kujibu kulingana na maagizo.

e Kujiamini: mwanafunzi anaposikiliza matini ipasavyo na anapochangia katika shughuli za kikundi.

e Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki shughuli ya kusikiliza kwa ufahamu na mzazi au mlezi wake na kujifunza
maarifa ya kuwasilisha habari kuhusu maadili ya mtu binafsi.

Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika shughuli za kikundi; pia anapoheshimu zamu ya
wenzake katika mazungumzo.

e Upendo: mwanafunzi anapowasikiliza wasemaji kwa makini. Pia anapowapa wanafunzi wenzake zamu ya
kuzungumza.

e Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia katika mazungumzo.

e Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:
Maadili ya mtu binafsi: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kusikiliza na kujibu mazungumzo kuhusu suala
lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya kusikiliza habari na kujibu katika somo la Kiswahili na dhana hiyo katika
somo la English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la maadili ya mtu binafsi na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la
Social Studies na Religious Studies.
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Mada Mada Ndogo Matokeo Maalum Shughuli za Ujifunzaji Swali Dadisi
Yanayotarajiwa Zilizopendekezwa Lililopendekezwa
15.2 Kusoma | 15.2.1 Ufupisho | Kufikia mwisho wa mada Mwanafunzi aelekezwe: Ni mambo gani

(Vipindi 2)

ndogo, mwanafunzi aweze:

a) kueleza kwa usahihi
ujumbe wa aya za matini
kwa sentensi mojamoja,

b) kueleza kwa usahihi
ujumbe wa aya zote za
matini kwa aya moja,

c) kuandika ufupisho
unaozingatia mtazamo wa
matini ya kufupishwa,

d) kufurahia kufupisha
ujumbe kwa usahihi katika
miktadha mbalimbali.

o kueleza kwa usahihi ujumbe
katika kila aya kwa kutumia
sentensi mojamoja,

o kueleza kwa usahihi ujumbe
wa aya zote za matini kwa
aya moja,

o kujadili katika kikundi
kuhusu jinsi ya kuandika
ufupisho wa matini,

e kumsomea mzazi au mlezi
kifungu na kuandika ufupisho
kutoka mtandaoni au vitabuni
na kutambua ujumbe wa aya
za matini.

yanayokusaidia
kuandika
ufupisho?

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:
e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapojadiliana na wenzake kuhusu ufupisho wa matini.
e Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusoma kifungu.

e Kujiamini: mwanafunzi anapofanya ufupisho wa matini katika kikundi.

e Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposoma kifungu kutoka mtandaoni na kukifupisha.
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Maadili:

¢ Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

e Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
e Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.

e Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:
e Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kutambua na kufupisha kifungu.
e Maadili ya mtu binafsi: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kusoma na kufupisha kifungu kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya ufupisho katika somo la Kiswabhili na dhana hiyo katika somo la English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la maadili ya mtu binafsi na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la
Social Studies na Religious Studies.
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Mada Mada Matokeo Maalum Shughuli za Ujifunzaji Swali Dadisi
Ndogo Yanayotarajiwa Zilizopendekezwa Lililopendekezwa
15.3 Kuandika | 15.3.1 Kufikia mwisho wa mada Mwanafunzi aelekezwe: Je, utazingatia nini
Kuandika | ndogo, mwanafunzi aweze: e kutambua ujumbe unaoafiki unapoandika barua
Kidijitali | a) kutambua ujumbe baruapepe kwa rafiki kwa pepe kwa rafiki
unaoafiki baruapepe kwa kujadiliana na mwenzake, yako?
Baruapepe rafiki, e kujadili vipengele vya
b) kutambua vipengele vya kimuundo vya baruapepe kwa
(Vipindi 2) kimuundo vya baruapepe rafiki,

kwa rafiki,

¢) kutumia lugha inayofaa
katika uandishi wa
baruapepe kwa rafiki,

d) kuandika baruapepe kwa
rafiki kwa kuzingatia
ujumbe, lugha na muundo
ufaao,

e) kujenga mazoeaya
kuwasiliana kwa kuandika
baruapepe kwa rafiki.

kushiriki katika kujadili na
wenzake kuhusu lugha
inayofaa katika uandishi wa
baruapepe kwa rafiki,
kuandika baruapepe kwa rafiki
kwenye tarakilishi na
kumsambazia mwenzake
kupitia mtandao ili aitolee
maoni,

kumwandikia mwalimu wake
baruapepe kwa rafiki ili
aitathmini.
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kujadili ujumbe, lugha na muundo
wa baruapepe kwa rafiki.
Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia tarakilishi kuandika baruapepe kwa rafiki na kuisambaza mtandaoni.
Ubunifu: mwanafunzi anapoandika baruapepe kwa rafiki.
Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapoandika baruapepe kwa rafiki kwenye tarakilishi na kumsambazia mwalimu.

Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

e Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.
e Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:
Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kujadili ujumbe, lugha na muundo wa
baruapepe kwa rafiki.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha uandishi wa baruapepe katika somo la Kiswahili na uandishi huo katika somo la
English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la maadili ya mtu binafsi na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la
Social Studies na Religious Studies.
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Mada

Mada Ndogo

Matokeo Maalum
Yanayotarajiwa

Shughuli za Ujifunzaji
Zilizopendekezwa

Maswali Dadisi
Yaliyopendekezwa

15.4 Sarufi

15.4.1 Usemi
Halisi na
Usemi wa
Taarifa

(Vipindi 2)

Kufikia mwisho wa mada
ndogo, mwanafunzi
aweze:

a)

b)

d)

kueleza maana za
usemi halisi na usemi
wa taarifa,

kutambua kanuni za
kubadilisha usemi
halisi kuwa usemi wa
taarifa,

kutumia usemi halisi
na usemi wa taarifa
ifaavyo,
kuchangamkia
matumizi ya usemi
halisi na usemi wa
taarifa katika
mawasiliano.

Mwanafunzi aelekezwe:

e kueleza maana za usemi halisi na
usemi wa taarifa,

e kutambua kanuni za kimsingi za
kubadilisha usemi halisi kuwa
usemi wa taarifa,

e kubadilisha sentensi sahili kutoka
usemi halisi hadi usemi wa taarifa
na usemi wa taarifa hadi usemi
halisi,

e kutunga sentensi sahili za usemi
halisi na usemi wa taarifa
akizingatia masuala mtambuko
mbalimbali likiwemo suala la
maadili ya mtu binafsi,

e kuwasomea wenzake ili wamtolee
maoni,

e Kkushirikiana na wenzake kutunga na
kutathmini sentensi sahili za usemi
halisi na usemi wa taarifa.

1. Ni kwa usemi
gani tunaweza
kuwasilisha
ujumbe?

2.Je, ni mambo gani
unayozingatia
wakati wa
kubadilisha usemi
halisi kuwa usemi
wa taarifa?
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa:

e Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika kazi za kikundi na kujadili usemi halisi na wa taarifa.

e Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotambua sentensi sahili za usemi halisi na usemi wa taarifa kwenye matini ya
kidijitali.
Kujiamini: mwanafunzi anapomsomea mwenzake sentensi sahili alizotunga za usemi halisi na usemi wa taarifa.
Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahili za usemi halisi na usemi wa taarifa.

e Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapotunga na kutathmini sentensi sahili za usemi halisi na usemi wa taarifa na
wenzake.

Maadili:

e Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.

e Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.
e Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.

Masuala Mtambuko:

e Mshikamano wa kijamii: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kutambua sentensi sahili za usemi halisi na
usemi wa taarifa anakuza ukakamavu, stahamala na kujiamini.

e Maadili ya mtu binafsi: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutumia usemi halisi na wa taarifa katika
sentensi kuhusu suala lengwa.

Uhusiano na Masomo Mengine:

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha dhana ya usemi halisi na usemi wa taarifa katika somo la Kiswabhili na dhana hiyo
katika somo la English.

e Mwanafunzi anaweza kuhusisha suala la maadili ya mtu binafsi na yale amejifunza kuhusu suala hilo katika somo la
Social Studies na Religious Studies.
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MWONGOZO WA VIGEZO NA VIWANGO VYA KUTATHMINIA ULIOPENDEKEZWA

Mada: Kusikiliza na Kuzungumza

Viwango Kuzidisha Kufikia Kukaribia Matarajio | Mbali na Matarajio
Vigezo Matarajio Matarajio
Kuweza kutumia vipengele | Anatumia Anatumia Anatumia baadhi ya Anatumia baadhi ya
vya kuzingatia katika vipengele vifaavyo | vipengele vipengele vifaavyo vipengele vifaavyo
usikilizaji. (kutumia lugha | katika kusikiliza na | vifaavyo katika katika kusikiliza na katika kusikiliza na
ya adabu, kutomkata kalima | kujibu kusikiliza na kujibu mazungumzo. kujibu mazungumzo
mzungumzaji, ubadilishanaji | mazungumzo kwa | kujibu kwa kusaidiwa.
zamu ufaao, kujibu kwa wepesi. mazungumzo.
kujikita katika kiini cha
swali/ mazungumzo)
Kusikiliza kwa kina Anasikiliza na Anasikiliza na Anasikiliza na Anasikiliza na
(Matamshi ya sauti kutambua sauti kutambua sauti kutambua baadhi ya kutambua baadhi ya
mbalimbali:/dh/ na /th/, /d/ | lengwa na lengwa na sauti lengwa na sauti lengwa na
na /nd/.) kuzitamka kwa kuzitamka. kuzitamka. kuzitamka kwa

ufasaha.

kuongozwa.

Kuweza kusikiliza na
kufasiri ujumbe
(kutambua ujumbe,
kuuhusisha ujumbe katika
matini na maisha ya kila
siku)

Anasikiliza na
kufasiri ujumbe na
kuuhusisha na
maisha ya kila
siku kwa utondoti.

Anasikiliza na
kufasiri ujumbe
na kuuhusisha na
maisha ya kila
siku.

Anasikiliza na kufasiri
ujumbe na kuuhusisha
na maisha ya kila siku
kwa Kiasi.

Anasikiliza na kufasiri
ujumbe na kuuhusisha
na maisha ya kila siku
kwa kiasi akielekezwa.
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Kuweza kuzungumza na
kujieleza kwa ufasaha
(uzungumzaji wa papo kwa
hapo, uzungumzaji wa
kutumia vidokezo,

Anazungumza na
kujieleza kwa
ufasaha akizingatia
aina mbalimbali za
uzungumzaji kwa

Anazungumza na
kujieleza kwa
ufasaha
akizingatia aina
mbalimbali za

Anazungumza na
kujieleza kwa ufasaha
akizingatia baadhi ya
aina za uzungumzaji.

Anazungumza na
kujieleza kwa ufasaha
akizingatia baadhi ya
aina za uzungumzaji
akielekezwa.

kuzungumza kwa ubunifu. uzungumzaji.

kuambatanisha na vitendo,

maamkuzi na maagano,)

Kuweza kuwasilisha Anawasilisha Anawasilisha Anawasilisha utungo Anawasilisha utungo
utungo wa fasihi simulizi utungo wa fasihi utungo wa fasihi | wa fasihi simulizi au wa fasihi simulizi au
au andishi. simulizi au andishi | simulizi au andishi kwa kuzingatia | andishi kwa

(Fasihi andishi na simulizi, | kwa uketo. andishi. baadhi ya vipengele kuzingatia baadhi ya

nyimbo za watoto na
bembelezi, nyimbo za kazi
na za dini. Wahusika katika
nyimbo, lugha katika fasihi,

)

vya tungo za fasihi.

vipengele vya tungo
za fasihi kwa
kusaidiwa.
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Mada: Kusoma

Viwango
Vigezo

Kuzidisha
Matarajio

Kufikia Matarajio

Kukaribia Matarajio

Mbali na Matarajio

Kuweza kusoma kwa
ufahamu - vifungu
mbalimbali k.v.

Anasoma vifungu
vya aina mbalimbali
na kutambua

Anasoma vifungu
vya aina mbalimbali
na kutambua ujumbe

Anasoma baadhi ya
vifungu na kutambua
ujumbe na msamiati.

Anasoma baadhi ya
vifungu na kutambua
ujumbe na msamiati

simulizi, mjadala, ujumbe na msamiati | na msamiati. kwa kiasi.
shawishi. (ujumbe na kwa utondoti.

msamiati)

Kuweza kusoma kwa Anasoma novela Anasoma novela Anasoma novela na Anasoma novela na

kina.

(Novela: maudhui,
dhamira, mandhari,
ploti, wahusika, mbinu
za lugha)

na kutambua
maudhui, dhamira,
mandhari, ploti,
wahusika na mbinu
za lugha kwa
utondoti.

na kutambua
maudhui, dhamira,
mandhari, ploti,
wahusika na mbinu
za lugha.

kutambua baadhi ya
yafuatayo; maudhui,
dhamira, mandhari,
ploti, wahusika na
mbinu za lugha.

kutambua baadhi ya
yafuatayo; maudhui,
dhamira, mandhari,
ploti, wahusika na
mbinu za lugha kwa
kusaidiwa.

Kuweza kusoma kwa
ufasaha.

(matamshi bora,
kiwango kifaacho cha
sauti, kasi ifaayo,
ishara zifaazo)

Anasoma kwa
kuzingatia vipengele
vya kusoma kwa
ufasaha na kina.

Anasoma kwa
kuzingatia vipengele
vya kusoma kwa
ufasaha.

Anasoma kwa
kuzingatia baadhi ya
vipengele vya kusoma
kwa ufasaha.

Anasoma kwa
kuzingatia baadhi ya
vipengele vya kusoma
kwa ufasaha kwa
kuelekezwa.
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Kuweza kusoma kwa
mapana.

(kutambua na kuchagua
matini ya kusoma,

Anasoma matini ya
kujichagulia na
kutambua vipengele
vinavyozingatiwa

Anasoma matini ya
kujichagulia na
kutambua vipengele
vinavyozingatiwa.

Anasoma matini ya
kujichagulia na
kutambua baadhi ya
vipengele

Anasoma matini ya
kujichagulia na
kutambua baadhi ya
vipengele

kutambua ujumbe, kwa mapana. vinavyozingatiwa. vinavyozingatiwa kwa
msamiati na matumizi kusaidiwa.

ya lugha)

Kuweza kutambua Anatambua Anatambua Anatambua baadhi ya | Anatambua baadhi ya
vipengele vya ufupisho | vipengele vya vipengele vya vipengele vya vipengele vya ufupisho
na kufupisha matini. ufupisho na ufupisho na ufupisho na kufupisha | na kufupisha matini

kufupisha matini
kwa utondoti.

kufupisha matini.

matini.

kwa kuongozwa.
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Mada: Kuandika

Viwango Kuzidisha Kufikia Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio
Vigezo Matarajio Matarajio
Kuweza kutumia Anatumia viakifishi | Anatumia Anatumia baadhi ya Anatumia baadhi ya
viakifishi mbalimbali. mbalimbali viakifishi mbali- | viakifishi kikamilifu. viakifishi kwa
(herufi kubwa na kikomo, | kikamilifu na kwa mbali kikamilifu. kusaidiwa.
kiulizi, koma, mshazari) | wepesi.

Kuweza kuandika aina
mbalimbali za insha za
kubuni. (vidokezo,
masimulizi, mdokezo,
maelekezo, picha,
maelezo,) kwa kuzingatia
vipengele vifuatavyo:
lugha, mandhari,
wahusika na sifa zifaazo
za uandishi, mpangilio
wa hatua za insha ya
maelekezo, msamiati.

Anaandika aina
mbalimbali za insha
kwa kuzingatia
vipengele vifaavyo
vya uandishi kwa
utondoti.

Anaandika aina
mbalimbali za
insha kwa
kuzingatia
vipengele
vifaavyo vya
uandishi.

Anaandika aina
mbalimbali za insha
kwa kuzingatia baadhi
ya vipengele vifaavyo
vya uandishi.

Anaandika aina
mbalimbali za insha
kwa kuzingatia
baadhi ya vipengele
vifaavyo vya uandishi
kwa kuongozwa.

146




Kuweza kuandika aina
mbalimbali za insha za
kiuamilifu. (barua ya
kirafiki ya kutoa
mwaliko, hotuba, barua
ya kuomba msamaha,
hotuba ya kupasha
habari, baruapepe) kwa
kuzingatia vipengele
vifuatavyo: muundo,
ujumbe, mtindo na
kanuni zifaazo za
uandishi, sifa za mtu.

Anaandika aina
mbalimbali za insha
za kivamilifu kwa
kuzingatia
vipengele vifaavyo
vya uandishi kwa
utondoti.

Anaandika aina
mbalimbali za
insha za
kiuamilifu kwa
kuzingatia
vipengele
vifaavyo vya
uandishi.

Anaandika baadhi ya
insha za kiuamilifu
kwa kuzingatia baadhi
ya vipengele vifaavyo
vya uandishi.

Anaandika baadhi ya
insha za kiuamilifu
kwa kuzingatia
baadhi ya vipengele
vifaavyo vya
uandishi kwa
kuongozwa.
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Mada: Sarufi

Viwango
Vigezo

Kuzidisha Matarajio

Kufikia Matarajio

Kukaribia
Matarajio

Mbali na
Matarajio

Kuweza kutambua na
kutumia aina mbalimbali

za maneno katika lugha ya

Kiswabhili.

(Aina mbalimba za maneno;

Nomino za pekee, za
kawaida, za makundi, za
Dhahania, za wingi, na za
Vitenzi-jina. Vitenzi vikuu,
vitenzi visaidizi, vitenzi
vishirikishi)

Anatambua na kutumia
aina mbalimbali za
maneno katika lugha ya
Kiswahili kwa uketo.

Anatambua na
kutumia aina
mbalimbali za
maneno katika lugha
ya Kiswahili.

Anatambua na
kutumia baadhi ya
aina za maneno
katika lugha ya
Kiswabhili.

Anatambua na
kutumia baadhi ya
aina za maneno
katika lugha ya
Kiswahili kwa
kuelekezwa.

Kuweza kutambua na
kutumia viambishi vya
nyakati na hali katika
vitenzi.

(wakati uliopo hali ya
kuendelea, uliopita hali ya
kuendelea na ujao hali ya
kuendelea)

Anatambua na kutumia
viambishi vya nyakati
na hali katika vitenzi
kwa uketo.

Anatambua na
kutumia viambishi
vya nyakati na hali
katika vitenzi.

Anatambua na
kutumia baadhi ya
viambishi vya
nyakati na hali
katika vitenzi.

Anatambua na
kutumia baadhi ya
viambishi vya
nyakati na hali
katika vitenzi kwa
kuelekezwa.
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Mada: Sarufi

Viwango
Vigezo

Kuzidisha Matarajio

Kufikia Matarajio

Kukaribia
Matarajio

Mbali na
Matarajio

Kuweza kutambua
viambishi vya ngeli, ngeli

Anatambua viambishi
vya ngeli, ngeli za

Anatambua
viambishi vya ngeli,

Anatambua baadhi
ya viambishi vya

Anatambua baadhi
ya viambishi vya

za nomino na kutumia nomino na kutumia ngeli za nomino na | ngeli, ngeli za ngeli, ngeli za
upatanisho wa kisarufi upatanisho wa kisarufi | kutumia upatanisho | nomino na nomino na kutumia
ipasavyo. ipasavyo na kwa wa kisarufi kutumia kwa Kiasi

(A-WA, U-I, KI-VI na LI- utondoti. ipasavyo. upatanisho wa upatanisho wa
YA) Kisarufi ipasavyo. | Kisarufi ipasavyo.

Kuweza kutambua
vinyume vya nomino na
vivumishi

kuvitumia katika matini.

Anatambua vinyume
vya nomino na
vivumishi

na kuvitumia katika
matini kwa wepesi.

Anatambua vinyume
vya nomino na
vivumishi na
kuvitumia katika
matini.

Anatambua
vinyume vya
baadhi ya nomino
na vivumishi na
kuvitumia katika
matini.

Anatambua
vinyume vya
baadhi ya nomino
na vivumishi na
kuvitumia katika
matini kwa
kusaidiwa.

Kuweza kutambua na
kutumia vitenzi katika
kauli mbalimbali.
(kutenda, kutendea na
kutendwa)

Anatambua na kutumia
vitenzi katika kauli
mbalimbali kwa
wepesi.

Anatambua na
kutumia vitenzi
katika kauli
mbalimbali.

Anatambua na
kutumia vitenzi
katika baadhi ya
kauli.

Anatambua na
kutumia vitenzi
katika baadhi ya
kauli kwa
kusaidiwa.

149




Mada: Sarufi

Viwango
Vigezo

Kuzidisha Matarajio

Kufikia Matarajio

Kukaribia
Matarajio

Mbali na
Matarajio

Kuweza kutambua na
kutumia sentensi sahili na
ambatano.

Anatambua na kutumia
sentensi sahili na
ambatano katika matini
kwa uketo.

Anatambua na

kutumia sentensi
sentensi sahili na
ambatano katika

Anatambua na
kutumia baadhi ya
sentensi sahili na
ambatano katika

Anatambua na
kutumia baadhi ya
sentensi sahili na
ambatano katika

matini. matini. matini kwa
kuelekezwa.
Kuweza kutambua maneno | Anatambua maneno Anatambua maneno | Anatambua Anatambua
yaliyokanushwa, yaliyokanushwa, yaliyokanushwa, maneno maneno

viambishi vya ukanushayji
na kukanusha maneno kwa
kuzingatia wakati uliopita,
uliopo na ujao.

viambishi vya
ukanushaji na
kukanusha kwa
kuzingatia wakati
uliopita, uliopo na ujao
ipasavyo na kwa
wepesi.

viambishi vya
ukanushaji na
kukanusha kwa
kuzingatia wakati
uliopita, uliopo na
ujao

ipasavyo.

yaliyokanushwa,
viambishi vya
ukanushaji na
kukanusha kwa
Kiasi kwa
kuzingatia wakati
uliopita, uliopo na
ujao ipasavyo.

yaliyokanushwa,
viambishi vya
ukanushaji na
kukanusha kwa
Kiasi kwa
kuzingatia wakati
uliopita, uliopo na
ujao

kwa kusaidiwa.
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Mada: Sarufi

Viwango
Vigezo

Kuzidisha Matarajio

Kufikia Matarajio

Kukaribia
Matarajio

Mbali na
Matarajio

Kuweza kutambua na
kutumia nomino katika
hali ya ukubwa.

Anatambua na kutumia
nomino katika hali ya
ukubwa kwa ufasaha.

Anatambua na
kutumia nomino
katika hali ya
ukubwa.

Anatambua na
kutumia baadhi ya
nomino katika hali
ya ukubwa.

Anatambua na
kutumia baadhi ya
nomino katika hali
ya ukubwa kwa
kuelekezwa.

Kuweza kutumia usemi

halisi na usemi wa taarifa.

Anatumia usemi halisi
na usemi wa taarifa
katika matini
kikamilifu kwa wepesi.

Anatumia usemi
halisi na usemi wa
taarifa katika matini
kikamilifu

Anatumia kwa
kiasi usemi halisi
na usemi wa
taarifa katika
matini kikamilifu.

Anatumia kiasi
usemi halisi na
usemi wa taarifa
katika matini kwa
kuongozwa.
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MWONGOZ0O WA MIRADI YA SHUGHULI YA HUDUMA YA KIJAMIT INAYOCHANGIA UJIFUNZAJI

Utangulizi

Shughuli ya huduma ya kijamii inayochangia ujifunzaji (CSL) ni mkakati wa kujifunza kwa vitendo ambao unaunganisha
ujifunzaji darasani na huduma kwa jamii ili kuwezesha wanafunzi kufikiri, kupata uzoefu, na kujifunza kutoka kwa jamii.
Shughuli ya huduma ya kijamii inayochangia ujifunzaji ni moja wapo wa mada katika Somo la Kijamii. Mwalimu wa Somo
la Kijamii atatarajiwa kuratibu walimu kutoka masomo mengine ili kutekeleza shughuli ya huduma ya kijamii inayochangia
ujifunzaji wa darasani. Wanafunzi watatarajiwa kutumia maarifa, ujuzi, mitazamo, na maadili kutoka masomo mengine
ili kutekeleza shughuli ya huduma ya kijamii iliyounganishwa. Wanafunzi watashiriki katika mradi mmoja wa pamoja wa
darasa wa CSL wakifuata hatua sita kama ifuatavyo:

Hatua Maelezo

Hatuaya 1 Utambulizi wa Tatizo
Wanafunzi wanachunguza jamii yao ili kuelewa changamoto zinazokabiliwa na athari zake kwa
wanajamii.

Hatua 2 Kubuni Suluhisho
Wanafunzi huandaa njia ya kushughulikia changamoto iliyotambuliwa.

Hatua 3 Mpango wa Mradi
Wanafunzi wanagawana majukumu, kutengeneza orodha ya shughuli zitakazofanywa, kuandaa
rasilimali zinazohitajika kwa ajili ya kutekeleza mradi, na kuweka ratiba za utekelezaji.

Hatua 4 Utekelezaji
Wanafunzi wanatekeleza mradi na kuweka idhibati wa kazi iliyofanywa.
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Hatua 5

Kuonyesha Mradi na Kuandika Ripoti

Maonyesho ni pamoja na kuonyesha vitu vya mradi wa wanafunzi kwa jamii na kutafakari kuhusu maoni

wanayopokea.

Wanafunzi wanaandika ripoti inayoelezea shughuli za mradi wao na mafunzo waliyopata kutokana na

maoni waliyopewa.

Hatua 6

Tafakuri

Wanafunzi wanapitia kazi yote ya mradi kujifunza kutokana na changamoto walizokumbana nazo.
Wanahusisha kazi ya mradi na dhana za masomo, wakiangazia jinsi dhana hizo ziliwasaidia
kutekeleza mradi pamoja na jinsi mradi ulivyosaidia kuimarisha uelewa wao wa dhana za masomo.

Tanbihi: Hatua hizi zitapangwa kwa muda katika mihula mitatu ya kalenda ya masomo.

Tathmini ya miradi ya shughuli ya huduma ya kijamii inayochangia ujifunzaji (CSL)

Tathmini ya mradi uliounganishwa wa shughuli ya huduma ya kijamii inayochangia ujifunzaji utafanywa kwa njia ya
tathmini ya mara kwa mara. Tathmini hii itazingatia mchakato na matokeo yake ya mwisho. Hii inajumuisha kutathmini kila
hatua ya maendeleo ya mradi wa darasa wa shughuli ya huduma ya kijamii inayochangia ujifunzaji. Itazingatia vipengele
vitatu, yaani: ujuzi kutoka masomo mbalimbali uliotumika katika kutekeleza mradi, umilisi wa kimsingi uliokuzwa, na

maadili yaliyokuzwa.
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MUHTASARI WA MBINU ZA KUTATHMINI, NYENZO ZA KUFUNDISHIA NA MAPENDEKEZO YA
SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI

lugha katika mawasiliano

b) Kujibu maswali

c) Maigizo

d) Kutambua k.m. kwenye
orodha

e) Kuambatanisha maneno na
majibu

f) Mijadala

g) Mazungumzo

h) Matumizi ya ishara za mwili
k.v. ishara za uso, za mikono
na mabega kuimarisha
masimulizi yake

1) Wanafunzi kufanyiana
tathmini

Mgeni mwalikwa
Vifaa vya kidijitali (K.v.
tarakilishi/vipakatalishi,
Kinasasauti, rununu,
projekta, video)

Mti maneno

Kapu maneno

Vitabu mbalimbali

Mada Mapendekezo ya Mbinu za Mapendekezo ya Nyenzo za | Mapendekezo ya Shughuli
Kutathmini Kufundishia Nyingine Zilizoratibiwa za
Ujifunzaji
Kusikiliza na a) Kumakinikia jinsi Chati 1. Kazi ya kikundi
Kuzungumza mwanafunzi anavyotumia Michoro na picha 2. Vyama vya ushirika shuleni

3. Mijadala inayohusu masuala
mtambuko mbalimbali

4. Ziara za nyanjani

5. Kutagusana na vyombo vya
habari na vifaa vingine vya
kidijitali
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Kusoma a) Kutunga sentensi k.m. kwa | e Tarakilishi/vipakatalishi | 1. Kazi ya kikundi
kutumia msamiati lengwa ¢ Kinasasauti 2. Vyama vya ushirika shuleni
b) Kujibu maswali k.m. katika | ® Rununu 3. Mijadala inayohusu masuala
ufahamu e Projekta mtambuko mbalimbali
¢) Kutoa muhtasari wa e Kamusi mbalimbali 4. Ziara za nyanjani
ufahamu au matini 5. Kutagusana na vyombo vya
yaliyosomwa habari na vifaa vingine vya
d) Kusoma kwa sauti kidijitali
e) Wanafunzi kufanyiana
tathmini
f) Potifolio
g) Shajara
Kuandika a) Kuandika tungo mbalimbali | ¢ Kielelezo cha insha ya 1. Kazi ya kikundi
b) Wanafunzi kufanyiana masimulizi 2. VVyama vya ushirika shuleni
tathmini ¢ Kielelezo cha insha ya 3. Mijadala inayohusu masuala
c) Potifolio maelezo mtambuko mbalimbali
d) Shajara e Kielelezo cha insha ya 4. Ziara za nyanjani
e) Mijadala kuhusu vidokezo maelekezo 5. Kutagusana na vyombo vya

vya insha

Nakala ya barua ya
Kirafiki

Nakala ya barua rasmi
Barua pepe

habari na vifaa vingine vya
Kidijitali
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Sarufi

Kutambua k.m. kwenye
orodha

Tarakilishi/vipakatalishi
Kinasasauti

NS

Kazi ya kikundi
Vyama vya ushirika shuleni

[ ]
[ ]
b) Kuambatanisha maneno e Rununu Ziara za nyanjani
lengwa e projekta Kutagusana na vyombo vya
¢) Kujaza mapengo e Kapu maneno habari na vifaa vingine vya
d) Kutunga sentensi e Mti maneno kidijitali
e) Kazi mradi e Kadi maneno
¢ Picha za vitu mbalimbali
e Michoro
e Chati
e Mabango
e Sanamu
e Nyenzo halisi
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